ใครมีวิธีนอนดึกบ้างคะ

*จั่วหัวกระทู้มาแบบนี้คือต้องมีคนมาแสดงความเห็นในเรื่องที่ไม่ได้ขอแน่นอน ขอดักไว้ก่อน*

เรารู้ค่ะว่านอนดึกไม่ดี ไม่จำเป็นต้องสอนนะคะ และไม่ต้องมาบอกว่านอนเร็ว ๆ ก็ดีแล้วนี่ ไม่ได้อยากรู้ค่ะ อยากรู้วิธีที่ช่วยให้นอนดึกขึ้นค่ะ นอกเหนือจากนี้ไม่ต้องตอบค่ะ ขอบคุณค่ะ

‘คำว่านอนดึกของเรา ไม่ใช่ ตี2-3 หรือโต้รุ่งค่ะ’

คือเราเป็นคนที่นอนเยอะมาก ๆ ค่ะ นอนจนแบบไม่เป็นอันทำการทำงานแล้ว ถ้าอยู่บ้านเราตื่นประมาณ6-7โมง แต่สัก 9โมงเราก็จะนอนอีก พอตื่นมาได้แปป ๆ ก็นอนอีก (ตอนบ่าย) มาตื่นอีกทีประมาณเย็นๆ แล้วเข้านอนประมาณสี่ทุ่มค่ะ
ก่อนหน้านี้ตอนสถานการณ์ปกติ ไม่ต้องออนไลน์อยู่บ้าน วันที่ต้องออกไปเรียน เราจะนอนเร็วมาก ๆ ๆ พอกลับบ้านมา เราจะนอนตั้งแต่หัวถึงหมอนเลยค่ะ บางวันง่วงมากๆ เราไม่ได้อาบน้ำด้วยซ้ำ นอนตั้งแต่หกโมงเย็นยันเช้าเลยค่ะ เคยลองพยายามฝืนไม่นอนแล้ว คือปวดหัวมากค่ะ กินยาแก้ปวดแล้วไม่ดีขึ้นด้วย;-; พอตารางชีวิตมันเป็นแบบนี้เลยไม่ค่อยได้ทำอะไรเลยค่ะ วัน ๆ เอาแต่นอนอย่างเดียว แบบเราอยากนอนสักเที่ยงคืนโดยที่ไม่ได้นอนกลางวันอะค่ะ อยากเอาเวลาไปอ่านหนังสือ ไปทำกิจกรรมอื่น ๆ

ใครมีวิธีที่ช่วยทำให้ไม่ง่วง กระปรี้กระเปร่า วิธีนอนดึก ฯลฯ บ้างคะ เราลองเสิร์จหาในเน็ตคือเจอแต่โทษของการนอนดึก กับวิธีนอนเร็ว ㅠㅡㅠ

ปล. นอนเร็วตื่นเช้าแต่ไม่สดชื่น ต้องมานอนระหว่างวันตลอดเลยค่ะ อยากตื่นมาแบบสดชื่อ สมองปลอดโปร่งบ้างy-y
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ลองดูตามนี้เนอะ

https://www.webmd.com/sleep-disorders/features/natural-tips-sleepiness

แนะนำเพิ่มเติม มันจะมีเพดานความง่วงอยู่
จะเป็นจังหวะเวลาที่เราง่วงแบบสุด ๆ

ให้พยายามผ่านช่วงนั้นไปให้ได้
สัก 15-30 นาที ถ้าทนไหวไม่หลับไปก่อน
จะด้วยวิธีอะไรก็ตาม
หลังจากนั้นจะไม่รู้สึกง่วงแล้ว
เพราะเราสามารถทะลุเพดานนั้นมาได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่