ฉีดแอสตร้าเซนเนก้า ครบ 2 เข็มแล้ว แต่ติดเชื้อ ต้องเว้นระยะอีกกี่เดือน ถึงจะฉีดเข็ม 3 กระตุ้น (โมเดอร์น่า)

ผมได้รับวัคซีนแอสตร้าเซนเนก้า ครบ 2 เข็ม เมื่อเดือนตุลาคม
แต่เมื่อต้นมกราคมที่ผ่าน ติดเชื้อโควิด ซึ่งตอนนี้รักษาหายแล้ว
อยากสอบถามครับว่าต้องเว้นระยะอีกกี่เดือนหลังจากหาย
ถึงจะฉีดโมเดอร์น่าเป็นเข็ม 3 (กระตุ้น) ได้ครับ 

บางข้อมูลก็บอก 1 เดือน หรือ 3 เดือน เป็นต้นไป

จึงรบกวนท่านใดพอทราบข้อมูล รบกวนด้วยครับ 
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ถามหมอผู้ให้การดูแลรักษาค่ะ

ข้อมูลเปลี่ยนบ่อยมาก ข้อมูลเมื่อ 6 เดือนที่แล้วก็ไม่ใช่แล้ว
ล่าสุดนี้ คำแนะนำคือ พ้นระยะกักตัว ถึงเวลาที่นัดฉีดก็ไปฉีดได้เลย
ระยะกักตัว คือระยะที่ยังแพร่เชื้อได้ จำแนกดังนี้
1. ถ้าอาการไม่มาก ระยะกักตัว 10 วันนับจากวันตรวจพบเชื้อ
2. อาการหนัก ระยะกักตัวคือ 20 วันนับจากวันที่พบเชื้อ

ยังมีเกณฑ์ปลีกย่อยอีก เช่น ยาที่รักษาคืออะไร
ถ้าได้รับ monoclonal antibody ต้องรอไป 90 วันนับจากวันที่ได้ยา
ดังนั้น ถามหมอที่รักษาดีที่สุด เพราะเขาต้องติดตามข้อมูลอยู่เสมอ และรู้ข้อมูลของ จขกท ดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่