ใช้เงินเกินตัว ใครเป็นบ้างครับปรับตัวยังไง

เรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้เงินแบบว่าทั้งโลภ ทั้งหิวกินเก่ง
คือ เรื่องโลภผมไป ยืมเงิน แอพนึงมา เพื่อซื้อของที่อยากได้
และกินก็ไปซื้ออะไรกินหมดเยอะ เพราะ ค่าอาหารมื้อละ 50-60 บ้าง บางทีก็ไม่อิ่ม มื้อละ 100 ก็มี วันนึงผมกิน 3-4 ครั้ง

จนตอนนี้ผมไม่รู้จะจัดอันดับไหนก่อน คือ ก่อนหน้านี้ผมค่อยๆจ่ายและปิดทีละบัตร
ตอนนี้ มีอันนั้นที่ลดวงเงิน ปกติผมจะชำระและถอนเพื่อเสียดอก จนตอนนี้ โดยลดวงเงิน ถอนไม่ได้แล้ว
เช่น ชำระเดือนละ 5200 ดอก 200 ถอน 5000 ไปชำระอันอื่น

ตอนนี้ผมไม่มีจ่ายสัก แอพ แต่จ่ายบัตรปกติ
แอพมันมีกู้เงินอยู่ ถ้าผมเกินกำหนด 1-2 เดือน จะมีผลอะไรไหมครับ เพราะตอนนี้ผมหาหมุนไม่ได้เลย
เพราะ อีก2 เดือนก็ปิดยอดแล้ว

บทเรียนผมเลยใช้เงินเกินตัว เช่นเงินเดือน 13,500 แต่ใช้เงินแบบว่า 30,000
เรื่องมาจากปีที่แล้ว รถคว่ำ 3 รอบ รถไม่ได้ต่อประจึงซ่อมเอง และก็ไปหาหมอ 4-5 หมอ มีผ่าตัด จ่ายส่วนต่างเอง แถมผมไม่ได้ทำงาน
ตอนนี้ได้ทำงานแล้ว จึงหากู้ยืมมาหมุนเวียน มาจ่ายต่อๆ เริ่มทำงานผมก็เลยเริ่มปิดๆไป 2 อย่างแล้วบ้าง
ภาระหนี้ก็มี รถ 3700
ห้องรวมน้ำไฟประมาณ 3400
กินไม่แน่นอนครับ มากกว่า 6000
บัตรจ่ายขั้นต่ำ 1200
ค่าเน็ตบ้าน และ มือถือ 1700
ค่ากู้ยืมจากแอพประมาณ ต่อเดือน 5000 - 7000 (ก่อนหน้านี้ชำระแล้วถอนเลย)
และล่าสุดความโลภ มา 4 เดือนได้ หนี้เพิ่มมาใหม่ 3000 ต่อเดือน

และก็ทำอยู่ตอนนี้ จ่ายแล้วถอน ไปเอาไปจ่ายอีกอัน จ่ายเพื่อรักษาเครดิตและเสียดอก เหตุมาโดนลดวงเงินอันที่ผมต้องจ่าเยอะสุด ถ้าผมจ่ายก็ไม่ได้ถอน และไม่ได้จ่ายอันอื่น ผมเลยคิดว่า

ผมไปกู้นอกระบบ เพื่อมาจ่ายรักษาเครดิตดีกว่าครับ
หรือ ผมจ่ายช้า 1-2 เดือน จากแอพๆนึง แต่ของธนาคารจ่ายปกติ ปิดแล้ว 2 ใบ
ทิ้งเครดิตดีๆตัวเอง ไหนๆก็ปิดยอดแล้ว
(ถ้าหาได้ผมปิดไปนานแล้ว) เลยคิดมากเรื่องนี้อยู่ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่