ผู้ป่วยมะเร็งเต้านมนะยะแรก สามารถเปิดแอร์นอนได้ไหม

ตามหัวข้อเลยครับตอนนี้คุณยายผมเป็นมะเร็งเต้านมระยะแรก มีผลดีผลเสียอะไรไหมครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
มะเร็งมันเป็นเรื่องผิดปกติของเซลล์ นะครับ
โดยหลักการแล้ว เซลล์ หรือ stemcell มันจะมีการสร้างใหม่ และ ดับไปตลอดเวลา

อัตราการการเพิ่มจำนวนเซลล์มนุษย์เราตั้งแต่เกิด จนถึงอายุ 25 ปี
อัตราการสร้างเซลล์ใหม่จะสูงกว่าการตายของเซลล์
ทำให้ร่างกายช่วงวัยเด็กจนถึง 25 ปีเจริญเติบโตเจ็บป่วยก็หายเร็ว
เพราะเซลล์ทำหน้าที่ซ่อมแซมได้อย่างมีประสิทธิภาพ

หลังอายุ 25 ปี เซลล์ก็ค่อยเสื่อมลง อัตราส่วนการตายจะค่อยๆเพิ่มขึ้น
อัตราการสร้างใหม่ ค่อยๆ ลดลง ซึ่งเป็นที่มาของความชรา

เซลล์มะเร็ง เกิดจากการเกิดของเซลล์ แต่มันไม่ตายตามโปรแกรม
มันกลับเจริญเติบโตไม่หยุดและเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

การเปิดแอร์นอน จึงไม่มีผลอะไรกับเซลล์มะเร็ง

ความเครียด ความกังวล ความไม่สบายใจ คิดลบ
มันมีผลต่อ อาการป่วยทุกโรคโดยเฉพาะผู้ป่วยที่ไม่ใช่เกิดจากเชื้อโรค (NCDs)

ดังนั้น ถ้าเปิดแอร์แล้วยายรู้สึกสบายก็เปิด ครับ

ปล. ไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ครับ แต่อ่านศึกษามาบ้าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่