รู้สึกว่าตัวเองไม่ได้เรื่อง ไร้ค่า ครับ

ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้เรื่องอะไรเลย เรียนก็ปานกลางไม่ได้เก่ง ภาษาก็ไม่ได้เรื่อง คือพูดคล่องๆได้แค่ภาษาเดียวเองคือภาษาไทยนี่แหละ อังกฤษนี่อ่านพอได้นิดหน่อยแต่ก็ไม่คล่องเลย สำเนียงก็ห่วยแตก  ยิ่งพูดนี่ยิ่งไม่ค่อยได้เลย กลัว เขิน อาย จิตตก หลักภาษานี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ทั้งเยอะและยากและผมก็ไม่รู้เรื่องเลยสักอย่างครับ ไม่ต้องไปพูดถึงภาษาที่3ที่4หรอก อายุ20ปี ผมเห็นคนเขาบอกว่าคนสมัยนี้ควรพูดให้ได้สัก5ภาษา ไม่งั้นเอาชีวิตไม่รอด
บางครั้งผมไปส่องๆดูรูปในfacebook ig ที่เขาเขียนแคปชั่นไว้ใต้รูป บางคน(คนไทยนี่แหละ)มาทั้งภาษาอังกฤษ เกาหลี และอื่นๆมากมาย ใจผมก็คิดลบต่อตนเองทันทีว่าทำไมเราถึงเขียนไม่ได้ พูดไม่ได้ อ่านไม่ได้เหมือนเขา รู้สึกตัวเองกระจอก โง่  ต่อมาผมเห็นคนอื่นที่เก่งอย่างงั้นอย่างงี้ เช่น เล่นสเก็ตบอร์ดเทพ ร้องเพลงเพราะ หุ่นดี เรียนเก่ง หล่อ และอื่นๆ ผมก็มักจะเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนเหล่านี้ตลอด ทำให้ผมคิดว่าตัวเองไม่มีดีอะไรเลย ทำไมตัวเองโหลยโท่ยอย่างงี้ อายุ20ปียังขอเงินพ่อแม่ใช้ โคตรแย่ ผมรู้สึกว่าคนอายุ20ปีส่วนใหญ่สามารถซื้อรถยนต์ด้วยน้ำมือตัวเองได้แล้ว แต่ทำไมผมทำไม่ได้ เอาแต่ขอเงินพ่อแม่ ห่วยแตกสิ้นดี ยังดีที่พ่อแม่ผมพอมีฐานะอยู่บ้าง ไม่มีหนี้สิน และพ่อแม่ก็บอกว่าพ่อแม่ซื้อรถให้เป็นรางวัลที่สอบเข้ามหาลัยได้ และก็ซื้อให้จริงๆ ผมก็ดีใจแหละแต่มันรู้สึกไม่ค่อยภูมิใจเท่าที่ควรเพราะมันพ่อแม่ซื้อมาให้ ผมไม่ได้ว่าพ่อแม่ห้ามซื้อนะครับ ผมขอบคุณพ่อแม่ด้วยซ้ำ แต่ผมคิดว่าถ้าซื้อด้วยน้ำมือตัวเองได้จะเป็นที่ยอมรับจากสังคมมากกว่านี้  ผมมองคนที่เก่งภาษาหรือเก่งเรื่องหาเงินก็ได้แต่ด่าตัวเองที่ไม่ได้เรื่องเองครับ ผมรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนที่ทำให้ครอบครัวต้องผิดหวังตลอดเลยครับ🥺🥺 ผมอยากโดนคนอื่นชื่นชมยอมรับเหมือนคนในโซเชียลบ้าง คนในโซเชียลบางคนเก่งเหมือนที่กล่าวมาข้างต้นนี่แหละครับ เห็นแค่นี้ผมก็รู้สึกแย่กับตัวเองมากพอแล้ว แต่พอมาอ่านคอมเมนต์เท่านั้นแหละ "เก่งมากกกก สุดยอดดมากกกกกก พระเจ้าประทานมาชัดๆเลยแบบนี้" ผมก็หวังว่าตัวเองจะโดนชื่นชมอะไรแบบนี้บ้าง มันคงจะฟินสุดๆไปเลย แต่ผมนี่ตรงกันข้าเลย โดนว่า โดนตำหนิ ไม่ค่อยมีคนชื่นชมอะไรแบบนี้บ้างเลยครับ เศร้ากับชีวิตมากเลยครับตอนนี้😭😭😢😢
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่