นกตาบอด นั่งรอความช่วยเหลือ หน้าองค์พระแม่อุมาเทวี

ใครต้องการทำบุญ ช่วยชีวิตสัตว์
และเลี้ยงนกเป็น ซึ่งสงสัยว่าจะตาบอด
เราเจอนกตัวนึง นั่งคุดคู้อยู่หน้า องค์พระแม่อุมาเทวี ที่หน้า Big C ราชดำริ
จนเดินผ่านกลับมาอีกรอบ เห็นนั่งขยับตัวหัวทิ่ม
เลยไปถาม รปภ ที่โบกรถอยู่ทางเข้า Big C
รปภ ว่าเห็นอยู่ริมฟุตบาทตั้งแต่เมื่อคืน นึกว่านั่งเฉยๆ
รปภ เลยช่วยจับมาไว้ตรงกระถางต้นไม้ใหญ่ ที่ใกล้ทางรถวิ่งเข้าออก
เพราะเป็นดิน และมีต้นไม้ พอช่วยบังลมหนาวได้บ้าง
รปภ เอาข้าวที่เหลือให้ แต่นกไม่กินเลย
เราเลยลองจับขึ้นมาดู
ตาทั้ง 2 ข้าง เหมือนมีหนองแห้งกลัง จนแข็งติดอยู่
มองไม่เห็นลูกนัยตา 
ลองเอาทิชชู่ จุ่มน้ำเช็ดดู ก็ไม่ออก เพราะแข็งมาก
นกดิ้น คงกลัว เราเลยวางลง เพราะก็ดูแลนกไม่เป็น
สภาพนก ผอม ตัวเล็ก คงไม่ได้กินอะไรเลยแม้แต่น้ำ
ใครมีความรู้ ถ้าพอจะช่วยได้ ลองมาถามจาก รปภ ที่โบกรถอยู่ปากซอย ทางเข้าที่จอดรถดูนะคะ
หวังว่าโพสท์นี้ จะไปถึงคนที่จะช่วยเจ้านกตัวนี้ได้นะคะ
ขอให้เจ้านก ได้มีโอกาสมีชีวิตต่อไป .. สาธุ
(มารถเมล์นะคะ เอานกไปไม่ได้)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่