คิดยังไงกับการเป็นมนุษย์เงินเดือนหกหลักกลางๆ หรือลาออกมาเป็นเจ้าของธุรกิจเอง

อายุ 30 กลางๆ อยากทราบว่า เพื่อนๆ ที่ทำงานในหน้าทีการงานแบบนี้ จะเลือกอะไรกัน ระหว่างเป็นมนุษย์เงินเดือนระดับแสนกลางๆ (เงินเดือนเหมือนจะสูงก็จริง แต่เป็นแค่ลูกจ้างบริษัท , เป็นเหมือนหมาล่าเนื้อ , ส่งต่อธุรกิจให้รุ่นลูกไม่ได้) หรือ ลาออกมาเป็นเจ้าของธุรกิจเอง (เป็นนายตัวเอง, ส่งต่อกิจการให้รุ่นลูกได้)
.
เพราะใจนึงก็เสียดายเงินเดือนที่ได้รับปัจจุบัน (หกหลักกลางๆ) แต่ก็อยากลองที่จะเติบโตในงานที่เราเป็นเจ้าของเอง และถ้ารอไปอีก
ก็กลัวที่จะติดกับดักในงาน ไม่กล้าที่จะออกมาลุย
.
ก็ทราบว่าทางเลือกนี้ มันเหมือนเส้นบางๆระหว่างล้มเหลวกับสำเร็จ แต่อยากได้แรงผลักดันจากคนที่กล้าครับ มีใครกล้าแล้ว รู้สึกว่าตัดสินใจถูกที่ได้ตัดสินใจลาออกในวันนั้นบ้างครับ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่