โฉนดไม่ตรง เจ้าของบ้านเก่าทำรั้วเกินมา เจ้าของบ้านใหม่ให้ไปติดต่อเจ้าของบ้านเก่า !!

ที่ดินพ่อยกให้แต่มีปัญหาตรงที่โฉนดไม่ตรง เจ้าของที่คนเก่า ซื้อที่พ่อไปแล้วทำรั้วเกินมา โดยขอพ่อทำรั้วเกิน แต่ไม่ได้แก้ไขโฉนด
เราก็รู้ว่าทำเกินแต่พ่อไม่ได้บอกอะไรเรา เหมือนพ่อไม่เต็มใจให้รึเปล่า ไม่งั้นก็ต้องแก้โฉนดแล้วสิ

พอเจ้าของที่คนเก่าจะขายที่เราเลยไปบอกว่าอยากจะแก้โฉนดให้ตรงจะขอรางวัดเขาก็ทำเฉยๆ
เขาคนรุ่นพ่อ พอเขาทำเฉย เราก็เลยปล่อย เพราะเราเด็กกว่า !!

พอเจ้าของที่คนใหม่มา เราก็บอกเขาว่าโฉนดไม่ตรงกัน  ที่ของเขาเกินของเรามา
เจ้าของที่คนใหม่ก็บอกให้เราติดต่อเจ้าของที่คนเก่าเพราะเจ้าของที่คนเก่าบอกตอนซื้อแล้วว่า ไม่มีปัญหา

เคสแบบนี้สามารถทำยังไงได้บ้าง ตอนแรก ก็อยากแก้โฉนดให้ตรงเฉยๆ ที่ก็ให้เขาไป++
แต่ใจก็อยากให้เขาออกค่าใช้จ่าย (ค่ารางวัด) ให้ เพราะยังไงๆ พ่อก็ให้เขาไปแล้ว เขาก็ได้ที่เพิ่ม แต่เพราะเขาเป็นผู้ใหญ่กว่า เขาทำมึนใส่

แฟนอยากให้รางวัด และถ้าเกินก็ให้เขาจ่ายตามจำนวนหรือ ทุบกำแพงให้ตรงกับโฉนด !!

แต่ทนายบอกว่า ถ้าเขาทำรั้วเกิน10 ปี เขาสามารถครอบครองปฏิปักได้ เพราะเขาใช้งาน
เราก็ไม่แน่ใจว่า บ้านเขาสร้างมานานแค่ไหนแล้ว ถามใครก็ยืนยันไม่ได้
กลัวแจ้งสอบเขตแล้วจะไม่ได้อะไรเลย  ไหนจะเสียค่ารางวัด (หกพันกว่า) แล้วต้องเสียที่ให้เขาอีก

กรณีแบบนี้ ทำยังไงได้บ้างคะ
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่