ทำไมเติมก๊าซ Ngv เต็มถังราคาไม่เท่ากันครับพูดคุยกับพ่อจนทะเลาะกันหนักเลย..

เรื่องมีอยู่ว่าไปกินข้าวนอกบ้านขับรถของพ่อ รถเขาจะเติมก๊าซ Ngv ปรกติปั้มที่เขาเติมประจำเต็มถังประมาณ 160บาท พอไปเติมอีกปั้มนึง 170กว่าบาท พอมันแพงกว่าหน่อยพ่อก็บอกว่าปั้มนี้มันโกงไปเติม2-3ครั้งราคาก็ยังแพงกว่าปั้มที่เติมประจำ ร้านที่ถูกกว่าหน่อยค่อนข้างไกลบ้านผมสักหน่อย แต่ร้านที่แพงดันอยู่ใกล้บ้าน ทีนี้วันนี้ออกไปกินข้าวไปเติมปั้มใหม่ราคาขึ้นไป 180บาทพ่อก็บอกว่าปั้มนี้โกงอีกแระ แล้วพ่อผมมีอาการเริ่มไอซัลเมอร์ บ่นเรื่องปั้มโกงจนผมประสาทจะกิน ผมก็อธิบายไปว่ามันมีค่าขนส่งแต่ละที่ไม่เหมือนกันบางที่ปั้มขนาดเล็กปั้มเขาอาจจะมีถังบรรจุขนาดเล็กค่าขนส่งอาจจะเเพงขึ้น

มันเหมือนเวลาทำธุรกิจลูกค้าสั่งของน้อยราคาสินค้ามันก็แพงขึ้น ยิ่งสั่งเยอะราคาสินค้าก็จะถูกผมอธิบายประมาณนี้ อธิบายให้เขาฟังเขาก็บอกผมมองแง่ดีเกินไปตามเขาไม่ทันไอ้พวกนี้มันโกงทั้งนั้นแร่ะ.. พอผมอธิบายบอกผมไปขัดคอเขาเหมือนผมไปรู้ดีกว่าเขาพูดไปพูดมาทะเลาะหนักขึ้นๆจนประสาทจะกิน.. ผมอยากทราบทำไมราคาแต่ล่ะที่ถึงไม่เท่ากันครับมีใครพออธิบายชัดๆให้เข้าใจได้ไหมครับผมเซ็งกับที่พ่อผมมองแง่ลบมากๆ เบื่อและเซ็งมากๆ..
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่