วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้างคะ

เราจบแค่ม.3 กำลังเรียนต่อ กศน.เพราะอยากต่อมหาลัยค่ะ แต่ตอนนี้ เราอยากหางานทำมากๆเลย เพราะทางบ้านไม่ค่อยซัพพอร์ตเราเลย 
เราอยากขอทุนเรียนแต่ก็เรียนไม่เก่งตั้งแต่ม.ต้น ทำให้ขอทุนไม่ได้เพราะเกรดไม่ผ่านเกณฑ์ ตอนนี้เราอายุ 17 อยากหาเงินมาซัพพอร์ตตัวเองมากๆเลยค่ะ
แต่ว่าที่บ้านไม่ยอมให้ออกไปทำงานนอกบ้าน เราเลยไม่รู้ต้องทำยังไง เราไม่ได้อยากโทษพ่อแม่ แต่ ตอนนี้เราจนมุมจริงๆ เราทำงานฟรีแลนท์เป็นวาดรูปขาย แต่ก็ไม่มีความสำเร็จเลย เราอยากได้งานที่ทำประจำมากกว่า เงินเดือนไม่ถึงหมื่นเราก็โอเคร เราอยากออกไปข้างนอกบ้าง เราพอมีผลงานให้ดูบ้าง แต่พันธิปเราไม่ให้อัพโหลดรูปน่ะค่ะ เราเห็นประกาศหางานในเฟสบุ๊คมาลงโปรโมทเยอะมาก แต่ส่วนใหญ่ก็รับ 18 ขึ้นไป และมีบางงานต้องเสียค่าสมัคร เราเลยสงสัยว่า การทำงาน ต้องเสียค่าสมัครด้วยหรอคะ ตอนนี้เราอยากมีงานทำมากๆเลยค่ะ แต่เราเดินทางไม่เป็นเลย เพราะไม่เคยไปไหนมาไหนเองเลยสักครั้ง 
และปกติก็ให้พ่อแม่พาไป และไม่เคยไปไหนมาไหนที่ไม่มีพ่อแม่เลยค่ะ ถ้าเค้ารู้ว่าเราสมัครงานคงว่าเรา ไม่ก็ ดูถูกเราสารพัดแน่ๆ อย่างที่บอกเราจนมุมจริงๆค่ะ เราอยู่ปทุม แถวสามโคกน่ะค่ะ เราอยากหางานจริงๆ แต่บ้านเราเป็นอย่างนี้เลยไม่รู้ต้องทำยังไง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่