ช่วยดูเครื่องปั๊มน้ำหน่อยครับว่าเสียมั้ย

ตอนนี้น้ำที่บ้านมีอาการน้ำไหลอ่อนสลับแรงบางทีอ่อนแทบจะหยุด แต่ถ้าเปิด 2 จุดจะไหลแรงตลอด

ไปสอบถามพนักงานที่ห้างแห่งนึง พนักงานแจ้งว่า ถ้าใช้ปั๊มน้ำมา 3-5 ปี แล้วมีอาการแบบนี้ คาดว่าถังแรงดันน่าจะเสื่อม ให้หาซื้อถังนี้มาเปลี่ยนใหม่ อาการน่าจะหายไป (ปั๊มน้ำที่บ้านเป็นของ Hitachi รุ่นสี่เหลี่ยมๆ) และพนักงานได้แนะนำให้ทดลองถอดถังแรงดันออกมาทดสอบก่อนว่าเสียหรือไม่ โดยการหาไขควงหรือตะเกียบมาเสียบลงไปในรูถัง หากเสียบเข้าไปได้เกินครึ่งหรือมิดด้าม แสดงว่าถังเสื่อมแล้ว ควรเปลี่ยนถังใหม่ ซึ่งพนักงานได้ทดลองให้ดูถังแรงดันที่ห้าง ซึ่งเป็นถังใหม่ พบว่าไขควงลงไปในรูแค่นิดเดียว

ผมลองทำตามแล้ว ได้ผลตามรูปครับ คือตะเกียบเสียบลงไปได้สุดเกือบมิดด้าม อยากรู้ว่าวิธีนี้ใช้ทดสอบได้จริงไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่