หัวแร้งถ้าวัดได้แบบนี้จะใช้งานต่อได้ตามปกติ หรือต้องแก้ไขต่อสายดิน หรือใส่ถุงมือยางขณะบัดกรี หรือมีวิธีแก้ไขอื่นๆอีกครับ

หัวแร้ง ถ้าวัดได้แบบนี้ จะใช้งานต่อได้ตามปกติ หรือต้องแก้ไข ต่อสายดิน หรือ ใส่ถุงมือยางขณะบัดกรี หรือ มีวิธีแก้ไขอื่นๆอีกครับ

ผมซื้อ หัวแร้ง ใหม่ แล้ว ทดลองใช้งานเสียบปลั๊ก 
ใช้ไขควงวัดไฟ แตะที่ปลายหัวแร้ง แตะที่ก้านโลหะใกล้ด้ามพลาสติก มีไฟติดสว่าง ที่ไขควงวัดไฟครับ

ลองเสียบสลับกลับด้านขาปลั๊ก ใช้ไขควงวัดไฟ
ไฟไม่ติดสว่าง

ผมทดลอง วัดแรงดันไฟฟ้า ที่ ปลายหัวแร้ง
โดยดูวิธีการจากหลายๆแห่ง 
เช่น ทดลองตามคลิปนี้

- วิธีแก้ไฟดูดไฟรั่วจากคอมพิวเตอร์ Electric leak
https://youtu.be/lAleYiHLv-U

ได้ผลประมาณนี้ครับ
1. เสียบปลั๊กแล้ว รอ 5-10 นาที
( หัวแร้งร้อนขึ้น โวลต์ที่วัดได้ ก็ สูง ขึ้น )
เลือกเสียบปลั๊ก ด้านที่ ใช้ไขควงวัดไฟ 
แตะแล้ว ไฟไม่ติดสว่าง
วัดจากมัลติมิเตอร์ได้ประมาณ 29.xx โวลต์ ครับ

2. ถอดปลั๊ก กลับอีกด้าน ข้างนี้ ใช้ไขควงวัดไฟ 
แตะที่ปลายหัวแร้งแล้ว 
หลอดไฟติดสว่าง ครับ
วัดได้ประมาณ 95.xx โวลต์ ครับ

{ ผมซื้อหัวแร้งมาใช้งานด้าน เปลี่ยนคาปาซิเตอร์พัดลม ซ่อมสายไฟในบ้าน เท่านั้นครับ 
ไม่ได้ใช้งานด้านซ่อมชิ้นส่วนวงจรไฟฟ้า 
ตะกั่วบัดกรี ก็ใช้แบบหลอดคล้ายด้ามปากกา จึงยังไม่เคยเจอไฟดูด }

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่