ความรู้สึกและอาการแบบนี้ควรทำยังไงค่ะ😥

เรารู้สึกตัวว่ามีอาการแบบนี้ตั้งแต่จำความได้เลยค่ะ
1.กัดเล็บ
เวลาเราระแวงหรือรู้สึกไม่ดีเคลียดหรืออยู่เฉยๆอ่ะค่เราจะชอบกัดเล็บตัวเองแบบเป็นนิสัยเลยค่ะตอนแรกแล้วก็เลิกได้แล้วแต่พอเราโดนแม่ทุบตีเราเราก็กลับมากัดอีกค่ะ

2.คิดมากอยู่ตลอดเวลา
เรามักจะคิดเรื่องเล็กๆน้อยที่คนอื่นอาจจะไม่คิดกันอ่ะค่ะเราชอบประมาทเวลาเราเจอเรื่องไม่สบายใจเราก็คิดมากบ้างทีคิดจนไม่ได้นอนเลยก็มี

3.รู้สึกอยากและไม่อยากอาหารเลย
พอเราเป็นแบบนี้ก็จะมีช่วงหนึ่งที่กินเยอะมากๆจนน้ำหนักขึ้นแล้วก็ช่วงหนึ่งที่ไม่กินเลยจนน้ำหนักลงค่ะ

4.ร้องไห้แล้วปวดหัว
เราร้องไห้แล้วรู้สึกปวดๆหัวค่ะเหมือนมันมีแรงดันอะไรสักอย่างเหมือนหัวจะระเบิดค่ะ

5.รู้สึกไม่ดี
เวลาเราโดนแม่ทุบตีจนตัวเขียวช้ำเรามักจะกลัวจนนอนไม่หลับค่ะเราต้องรอให้แม่หลับไปก่อนเราถึงจะกล้าหลับเพราะเรากลัวว่าแม่จะมาทำร้ายเราอีก

6.มีปมด้อยเยอะ
จากเหตุการณ์ไม่ดีที่เจอมาตั้งแต่จำความได้ค่ะ เช่น. 1.โดนบังคับให้กินข้าวจนอ้วกแล้วก็กินใหม่อีกจนกว่าเขาจะพอใจจนเราเกลียดข้าวไปเลยถ้าไม่หิวก็ไม่อยากกิน
2.บังคับให้ยิ้มสดใสตลอดเวลาถ้าวันนั่นเราไม่ยิ้มเขาก็จะชอบด่าเราค่ะและบังคับให้ยิ้มและอื่นๆ

7.มักจะสร้างตัวตนมาหลอกคนอื่น
เราชอบทำเหมือนกับว่าเราไม่เป็นอะไรค่ะร่าเริงตลอดเวลาจนบางทีเพื่อนๆคนรอบข้างมองไม่ออกกันด้วยซ้ำว่าเรากำลังรู้สึกไม่ดีเราทำแบบนี้จนเป็นนิสัยเลบค่ะเราไม่ได้พยายามยิ้มน่ะเรายิ้มจริงๆมาจากใจแต่เราแค่อยากจะซ่อนจุดไม่ดีของเราให้มิตรที่สุดเลยค่ะ

8.กดทับความรู้สึก
เรามีอะไรเราก็ไม่ค่อยชอบพูดค่ะไม่ค่อยปรึกษาใครด้วยเรากลัวคนอื่นจะมองเราต่างจากเดิมค่ะเรากลัวสายตาแบบนั่นเพราะเราเคยเจอมาแล้ว

9.เบื่อกับชีวิต
เรามักจะเบื่ออยู่ตลอดๆเราไม่อยากจะตื่นมาเพื่อมาเจอเรื่องแบบนี้ทุกๆวันเลยค่ะกิจกรรมที่ชอบเราก็ไม่ได้ทำเป็นปีๆแล้วค่ะ
10.นึกย้อนถึงอดีต
เวลาเราเจอเหตุการณ์ที่มันคล้ายๆหรือสกิตเหตุการณ์ร้ายๆของเรามักจะคิดถึงอดีตที่ไม่ควรคิดถึงเลยค่ะ

ที่พูดมาคนในครอบครัวคนอื่นไม่เคยทำแบบนี้น่ะค่ะมีแค่แม่คนเดียวอ่ะค่ะส่วนคนอื่นๆเคยให้ช่วยแล้วแต่ทำอะไรไม่ได้ค่ะแล้วเราก็อยากสอบถามอาการของเราด้วยเราอายุ14อาจจะเด็กหน่อยแต่เรากลัวค่ะเลยอยากรู้ว่าเป็นแบบนี้มีอะไรผิดปกติไมค่ะ?แล้วอาการแบบนี้ปกติไม?

ญาติคนอื่นๆก็อยู่ประเทศอื่นกันพี่สาวทำงานพ่อก็ทำงานประเทศอื่นค่ะคุณตาที่อยู่บ้านข้างๆก็ไม่สามารถช่วยได้ค่ะแทมยังตาเราให้เรายอมแม่อีก

ขอความกรุณาด้วยค่ะไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงดีเลยขอสอบ
แสดงความคิดเห็น