ประโยค Are you gonna [do something] to night ? เป็นประโยคคำถามเชิงบังคับให้ทำรึเปล่าครับ

พอดีผมดู twitch ช่องนึงของคนต่างชาติแล้วมีคนในช่องแชทพิมพ์ถามว่า Are you gonna play friday 13th to night ? (friday 13th เป็นชื่อเกม) ซึ่งตอนนั้น  สตรีมเมอร์คนนี้กำลังเล่นเกมอื่นอยู่เค้าก็ไม่ค่อยพอใจแล้วพูดประมาณว่าอย่าบังคับให้เค้าเล่นเกมนั้นเกมนี้เค้ากำลังโฟกัสกับเกมที่กำลังเล่นอยู่ และก็ทำการแบนคนในแชทคนนั้นไป 2 อาทิตย์ ผมเองก็ไม่เก่งภาษาอังกฤษเท่าไรออกไปทางโง่ด้วยซ้ำเลยอยากถามว่าประโยคข้างต้นนี้มันไม่ค่อยสุภาพหรือเป็นแนวๆถามแกมบังคับมากๆ หรือเปล่าครับทำไมเค้าถึงโมโหขนาดที่แบนไป 2 อาทิตย์ทั้งๆที่ประโยคก็ไม่น่ามีอะไร
แสดงความคิดเห็น