มีใครมีวิธีจำ ฮิรางานะ คาตาคานะ คันจิ ให้ไม่ลืมไหมคะ

อันเนื่องมาจากว่าเรากำลังเรียนภาษาญี่ปุ่นด้วยตัวเองอยู่ และในที่นี้เรากำลังจำตัวฮิรางานะอยู่แต่เราจำไม่ได้เลย(มันก็จำได้ในระดับนึงแหละแต่แปปเดียวก็ลืม) เรามีวิธีอยู่วิธีหนึ่ง ทำให้จำได้เร็วมากกก เรามักจะใช้ในเวลาสอบอังกฤษ แต่แน่นอนมันเป็นเทคนิคการจำระยะสั้น จำเร็วก็จริง แต่มันก็ลืมได้เร็วเช่นกัน😔

แต่ไม่วายเราเลือกที่จะลองจำแบบที่บอกไป พอจำได้ในระดับนึง เราก็จะลองนึกถึงตัวตัวนึง เช่น “นะ” ขณะนั้นสมองเราจะนึกภาพตัวอักษรที่เราจด [เราท่องจำแบบ “อะ อิ อุ เอะ โอะ คะ คิ คุ เคะ โคะ” แบบนี้นะ(ตอนจดเราจะจด “อะ อิ อุ” ไล่ลงมา แล้ว “คะ” จะขึ้นไปต่อด้านหลัง”อะ” )(หวังว่าจะนึกภาพกันออกนะ)] ไปเราก็จะคิดอีก “อะ” แถวแรก “คะ” แถวสอง ไปเรื่อยๆ จนถึง”นะ” ที่อยู่แถวที่ห้า “นะ นะ นะ” “นะ”หน้าตาเป็นยังไงนะ เราครุ่นคิดไปสักพักใหญ่กว่าจะนึกออก

มันนานมากกว่าเราจะนึกตัวตัวนั้นออก เราอยากจะตอบได้แบบเร็วๆ ไม่ต้องแบบ เห็นปุ๊บตอบได้ปั๊บก็ได้ ขอแค่ไม่ต้องนั่งคิดนานขนาดนั้นก็พออะ

ด้วยความที่เรียนออนไลน์ พึ่งสอบเสร็จไปหลายสัปดาห์แล้ว เราเลยอยากลองเรียนภาษาญี่ปุ่นแบบจริงๆจังๆสักครั้ง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สิ่งที่คุณกำลังทำ มันยิ่งทำให้งง และไม่ไปไหนครับ

ควรจำเป็น แถวๆไป
ぁ い う え お
か き く け こ
...
....

แล้วไล่ไปเรื่อยๆ จนครบทุกแถว เมื่อจำได้ระดับนึงแล้ว ไม่ต้องย้อน กลับมาไล่ใหม่เพื่อ check ตัวเอง มันจะยิ่งทำให้ตีกัน และจะลืมบรรทัดแรกๆ

ให้ไปเริ่มจำเป็นคำเลยครับ

ぁ あおい
い いく
う うえ
え えいご
お おとす 

จำแบบนี้ แล้วมันจะทำให้รวบจำเสียงอื่น ตัวอักษรอื่นไปในทีเดียว แถมได้คำศัพท์ด้วย

สิ่งที่คุณทำ มันยิ่งทำให้คุณจำได้ช้า และไม่ก้าวไปไหนซักทีครับ

และสำคัญสุด... เลิกนึกภาพในหัวเป็นภาษาไทยครับ

อะ อิ อุ เอะ โอะ อะไรพวกนี้... เลิกครับ!!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่