ในเมื่อขันธ์5ไม่ใช่ของเรา ทั้งกายและจิตไม่ใช่ของเรา แล้วเราคืออะไร

สอบถามหน่อยครับ ในเมื่อขันธ์5นี้ไม่ใช่ของเราไม่ใช่ตัวเรา กายนี้ไม่ใช่ของเรา แม้กระทั่งจิตที่นึกคิดที่ผมกำลังสงสัยอยู่นี้ก็ไม่ใช่ของผม แล้วเราคืออะไรกันแน่ครับ ควรวางใจให้คิดว่าจิตนี้เป็นอะไร ใช่วิญญาณในขันธ์5ไหมครับ แล้วไม่ทราบว่าตัวรู้ธาตุรู้นี้ใช่จิตหรือวิญญาณไหมครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่