เที่ยววัดใหญ่สุวรรณาราม ตำบลท่าราบ อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบุรี (18 กรกฎาคม63)

สวัสดีครับ พาพันแอบดูครั้งนี้ผมจะเพื่อนๆไปเที่ยวววัดใหญ่สุวรรณาราม จังหวัดเพชรบุรี กัน
ทริปนี้ผมขึ้นรถไฟที่สถานีชุมทางตลิ่งชัน  แล้วไปลงที่สถานีเพชรบุรี

จากนั้นผมก็เดินไปก๋วยเตี๋ยว ร้านนี้ขายถูกมาก ชามละ ๒๐ บาท ร้านอยู่ฝั่งตรงกันข้ามกับสถานีรถไฟ
กินจนอิ่มแล้ว เจ้าของร้าน ( ผู้ชาย ) เขาก็ชวนคุยกับผมสักพัก
จากนั้นผมก็เดินไปที่วัดใหญ่สุวรรณาราม พอดีผมมีแอปรถเมล์  ( Via Bus ) ติดตั้งไว้ไม่กลัวหลง บอกสถานที่ต่างๆ เหมือน Google Map เป๊ะเลย
เมื่อมาถึงผมก็เดินเข้าไปในพระอุโบสถ เข้าไปกราบพระประธาน
จากนั้นผมก็เอาเงินใส่ในตู้บริจาค ค่าน้ำ - ไฟ , ค่าสังฆทาน แล้วแต่กำลังทรัพย์

ออกจากพระอุโบสถ ผมก็เดินไปที่ศาลาการเปรียญ ซึ่งอยู่ด้านหลังอุโบสถผมก็ถ่ายรูปมาเพี้ยนแช๊ะเพี้ยนแช๊ะ

รอยขวานของพม่า

ทางเข้า - ออก  ศาลาการเปรียญ

ภายในศาลาการเปรียญ มีพระบุษบกแว่นฟ้า

พระพุทธบาทจำลอง

ประวัติที่มาศาลาการเปรียญ

พระบุษบกแว่นฟ้า

หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้

จากนั้นผมก็เดินลงมาจากศาลาการเปรียญ เพื่อไปเข้าห้องน้ำล้างหน้า ล้างตา แล้วผมก็เดินออกมา เพื่อไปยังสถานีรถไฟเพชรบุรีไปซื้อตั๋วรถไฟเข้ากรุงเทพฯ
( ระหว่างที่รถไฟผมได้ถ่ายรูปนี้มา )

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่