สวัสดีครับ พอดีผมอยาก ทำระบบ คอมพิวเตอร์1เครื่อง(เครื่องแม่)  สามารถใช้งานได้ 2 เครื่อง (เครื่องลูก) ครับ

สวัสดีครับ พอดีผมอยาก ทำระบบ คอมพิวเตอร์1เครื่อง(เครื่องแม่)  สามารถใช้งานได้ 2 เครื่อง (เครื่องลูก) ครับ โดยการใช้งาน เครื่องลูกจะใช้งานเหมือนกับใช้คนละเครื่องกัน (โปรแกรมเหมือนกันแต่ใช้แยกกัน) แต่ข้อมูลสามารถเก็บไว้ในที่เดียวกัน (Devices) ผมจะทำแบบไหนดีครับ ขอแบบใช้งานได้ลื่นไหลเลยนะครับ  รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ
เพิ่มเติมครับ เครื่องลูก สามารถต่อเครื่องพิมพ์ออกมาได้ 2 เครื่องครับ (เครื่องพิมพ์รุ่นไม่เหมือนกัน)
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เรียกว่า terminal service ครับ

คือ ปกติ เครื่องลูก remote desktop มาเครื่องแม่ จะได้แค่ session เดียว

ถ้ามีอีกเครื่อง remote มาเพิ่มมันจะดีดออก

terminal service คือปลดล็อคตรงนี้ครับ

ปล. ทำแบบนี้ ถ้าเรื่อง license ของ ms เขาจะคิดเพิ่มครับ เพราะถือว่าผู้ใช้เพิ่ม แต่ทำได้  ข้อดีคือประหยัด hw แต่ค่า license ต้องเสียตามจำนวนคนใช้อยู่ดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่