มีเพื่อนมาปรึกษาว่ามีโอกาสเป็นโรคซึมเศร้า

สวัสดีครับคือผมมีเรื่องจะมาถามนี้เป็นเรื่องของเพื่อนผมคนนึงซึ่งเค้ามาปรึกษาผมว่า ตัวเค้ามีอาการเครียดจากการเรียนออนไลน์ กินข้าวน้อย มีนิสัยเปลี่ยนไปจากเดิม กลายเป็นคนเก็บตัว เเละมีความรู้สึกอยากจะตาย ซึ่งเพื่อนของผมเค้าคิดว่าตัวเองมีโอกาสจะเป็นโรคซึมเศร้าจึงมาปรึกษาผม ผมจึงให้คำแนะนำเขาไปว่าให้ไปบอกพ่อแม่ว่าให้พาไปหาแพทย์ที่โรงพยาบาลเพื่อวินิจฉัยว่าเป็นโรคซึมเศร้าหรือเปล่าจะได้รักษาตั้งแต่เนิ่นเนินซึ่งเพื่อนของผมก็ทำตามที่ผมบอกไปเค้าได้ไปบอกกับพ่อกับแม่ของเค้าแต่สิ่งที่ได้กลับมาคือพ่อแม่ของเค้ากับมาด่าผมว่าทำให้เพื่อนของผมคิดมากและคิดไปเองว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้าซึ่งผมสงสัยว่าเค้าจะตัดสินได้ไงว่าไม่ได้เป็นโรคซึมเศร้าคือคุณไม่ใช่แพทย์คุณจะมาบอกได้ไงว่าเพื่อนผมไม่ใช่เป็นโรคซึมเศร้าคือคุณคิดแทนเพื่อนผมหมดเลยแถมเค้ายังพูดว่า “คนที่เรียนเก่งแบบไม่มีทางเป็นหรอก”คือคนที่เรียนเก่งก็มีโอกาสเป็นโรคซึมเศร้าไหมคือเค้าคิดว่าเรียนเก่งแล้วจะมีความสุขเหรอ?? ตอนนี้ผมโคตรเป็นห่วงมันเลยคือถ้ามันเป็นหนักกว่าเดิมจะทำไง?

คำถามที่ผมอยากจะถามทุกคนคือทำยังไงดีให้พ่อกับแม่ของเพื่อนผมเชื่อว่าลูกตัวเองมีโอกาสเป็นโรคซึมเศร้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่