แม่มือใหม่ ขอปรึกษาปัญหานมแม่ ปั๊มนม ทำจี๊ด บีบมือ // นวดเปิดท่อน้ำนม !?

ตอนนี้ผ่าคลอดลูกได้ 21 วัน ปั๊มนมใส่ขวดให้ลูกกินในมื้อถัดไปค่ะ เข้าเต้านานๆครั้ง
ปั๊มนมจากเครื่องได้ 2 - 2.5 oz/รอบ ปั๊มทุก 3 ชม. ค่ะ
Q: ถือว่าน้ำนมน้อยมั้ยคะ? หลังจากนี้จะมาเพิ่มเยอะใช่มั้ยคะ? 
แม่ๆท่านอื่น นมมาเยอะช่วงไหนคะ
(ตอนนี้น้องกินนมเสริมบางมื้อ เนื่องจากตัวใหญ่ค่ะ คลอด 4 โลกว่า)

ตัดสินใจนัดนวดเปิดท่อน้ำนมค่ะ 
จะบอกว่าเจ็บมากกกกกๆๆๆๆๆๆ ร้องไห้ตลอดการทำ
Q: มีแม่ท่านไหนมีประสบการณ์เหมือนกันมั้ยคะ เจ็บเหมือนกันมั้ย

ไม่อยากทำอีกแล้วค่ะ กลัวในอนาคตนมจะตันมากๆ เข็ดค่ะ
คนที่มาทำให้เป็นนักกายภาพฯนะคะ
มีนมตันนิดหน่อย คิดว่าเกิดจากเคลียนมไม่เกลี้ยงเต้า
เค้าแนะนำให้ทำจี๊ด+บีบมือหลังปั๊มเครื่อง 
สอนทำจี๊ดแบบเจ็บมากๆๆๆๆๆๆร้องลั่นบ้าน ทำไม่ไหวค่ะ คือบีบหัวนมแล้วบี้แรงมาก TT
เข็ดจนอยากจะปิดนมแม่เลยค่ะ

Q:  แม่ๆท่านอื่นทำจี๊ดกันเจ็บมั้ยคะ ทำแล้วนมพุ่งเลยมั้ย
ส่วนตัวพอทำแล้วยังบีบออกมาเป็นหยดๆ ไม่พุ่งเลยค่ะ แสดงว่ายังไม่จี๊ดรึเปล่า 

Q: แม่ๆท่านอื่นบีบมือหลังปั๊มเครื่องกันทุกคนมั้ยคะ ใครมีเทคนิคทำให้นมเกลี้ยงเต้า ไม่มีก้อนหลังปั๊มเลยบ้างคะ

ใครมีข้อแนะนำอะไร บอกได้เลยนะคะ 
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะสำหรับประสบการณ์ของแม่ๆแลกเปลี่ยน และข้อแนะนำ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่