โครงการบ้านล้านหลัง ดีกว่ากู้แบบปกติอย่างไรคะ

สวัสดีค่ะ เรามีแพลนจะซื้อคอนโด เป็นมือใหม่มากๆ แต่ก็ศึกษาข้อมูลมาพอสมควร(จากในพันทิปเนี่ยแหละ)
ใจอ่ะอยากมีคอนโดมานานมากละ แต่ไม่มีเงินซักที55555 จนมาเจอโครงการที่ถูกใจในที่สุด ห้องไม่เกิน 1.2ล ตามที่เค้ากำหนด

แต่พอศึกษาจากกระทู้ในพันทิปไปเรื่อยๆ ก็พบว่าหลายๆท่าน บางทีได้ดอกต่ำกว่า 1.99% แบบที่บ้านล้านหลังให้อีก
อีกอย่างนึงที่เรางงๆคือ เราไปดูสินเชื่อบ้านตามแบงค์อื่นในเว็บ ส่วนใหญ่ระบุระยะเวลากู้ว่า "ไม่เกินxxปี"
แต่ของบ้านล้านหลังระบุไว้ว่า "ไม่น้อยกว่า 7 ปี และไม่เกิน 40 ปี"
อย่างนี้หมายความว่า เราไม่สามารถโปะๆ จนหมดภายใน7ปี หรือ refinance ได้หรือเปล่าคะ

เนื่องจากเราตั้งใจจะโปะๆอยู่แล้ว ถ้าเป็นไปได้คาดว่าหมดใน8-9ปีค่ะ
แต่ถ้า refinance หลังจาก4ปีแรกที่ดอกเบี้ยคงที่ไม่ได้ จะคุ้มกันมั้ยคะ
(บ้านล้านหลังให้ผ่อนเดือนละ 4-5000 แต่เราตั้งใจว่าอาจผ่อนเพิ่มเป็นประมาณ 12k ค่ะ)
เลยอยากขอความเห็นจากผู้รู้หรือพอมีประสบการณ์ ช่วยชี้แนะหน่อยนะคะ ว่าเราควรเข้าร่วมโครงการนี้ หรือกู้ปกติดีกว่า

ข้อมูลบ้านล้านหลัง: https://www.ghbank.co.th/product-detail/one-million-homes-loan-2
*คอนโดราคาประมาณ 1m มือหนึ่งค่ะ จองแล้ว เริ่มผ่อนดาวน์สิ้นปีนี้ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่