มีเรื่องกลุ้มใจค่ะ

สวัสดีค่ะ เราพึ่งจบใหม่และทำงานได้6เดือนค่ะ ทำงานในกระทรวงสาธารณสุข แม่เราจะให้กู้ซื้อบ้านให้ในราคา 2.3ล้านที่ธนาคารเพื่อบ้าน  บอกก่อนว่าเราไม่ได้รู้เรื่องเกี่ยวกับดอกเบี้ยบ้านมากนัก เรื่องกลุ้มใจของเราคือ
พ่อกับแม่มีหนี้กับธนาคารนี้อยู่5แสน ส่ง2คน เราจึงต้องกู้ให้เพราะพ่อแม่กู้เองไม่ได้ เงินเดือนเราเเค่2x,xxxต้นๆรวมโอที หักค่าปกส.และสหกรณ์เหลือประมาน17,xxx ไม่มีภาระอะไร ไม่ได้ส่งให้ที่บ้านแต่ให้บ้างบางครั้ง 
1.โดยจะกู้ร่วมกับพ่อซึ่งพ่อก็เงินเดือน15000 หลังหักค่าหนี้ จะกู้ผ่านมั้ยและเขาจะให้กู้มั้ยคะ
2. เจ้าของโครงการบอกว่าผ่านแน่นอนเพราะบ้านในโครงการประมาน20หลังเขาทำให้กู้ผ่านได้(ในกรณีนี้จะได้จริงๆหรอถ้าเกณฑ์เงินเดือนไม่เยอะ)
3. เอาจริงๆเราอยากให้กู้ไม่ผ่านเพราะเราพึ่งจบอยากจะเก็บตังค์ไว้เยอะๆ แต่แม่จองไปแล้ว
4.ตอนนี้แม่มัดจำค่าจองบ้านไปแล้ว รอแค่หลักฐานการเงินเรา
5.แม่บอกว่าจะผ่อนช่วยเราแต่ลำพังตอนนี้บางเดือนพ่อกับแม่ใช้เงินเดือนชนเดือน บ้าน2.3ล้านค่างวดคงประมาน14,000-15,000 ใช่มั้ยคะ
6.โอกาสจะกู้ผ่านมีมั้ยคะเจ้าของโครงการเขาบอกว่าผ่านแต่จากที่เราหาข้อมูลมาเงินเดือนรวมเเค่นี้น่าจะกู้ไม่ผ่าน ซึ่งตอนนี้เราเครียดมากกลัวกู้ผ่านแล้วจะผ่อนไม่ไหว ถ้าได้ผ่อนคงเหลือใช้แค่5-6พัน

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่