ว่าด้วยเรื่องปัญหาในครอบครัว โรคซึมเศร้า

สวัสดีครับวันนี้จะนำเรื่องของครอบครัวผมมาพูดว่าเป็นยังไง คือตอนนี้ผมเรียนอยู่ ปวส.1 ยุคออนไลน์ ซึ่งวันทั้งวันผมได้อยู่บ้านเรียนออนไลน์ ใจนึงก็อยากไปหางานทำไม่ให้ครอบครัวเปลืองเงินกับผม แต่ติดตรงที่ว่าผมต้องดูแลน้องต่างพ่ออีกคนซึ่งอยู่ป.1 แล้วที่สำคัญคือน้องผมเป็นคนเรียนไม่เก่งเวฃาเรียนผมจึงต้องคอยสอนอยู่ตลอดซึ่งผมเองก็มีเรียนเวลานั้น มันยากที่จะเข้าใจเนื้อหาที่อาจารย์สอนผมมากๆ เรียนไปสอนน้องผมไปมันคิดไม่ทันยิ่งผมเรียน อิเล็กทรอนิกส์อุตสาหกรรม ซึ่งไม่ได้เรียนสายตรงตั้งแต่ ปวช.1-3 มันทำให้ต้องมีความพยายามมากกว่าเดิมในการตั้งใจเรียน แต่มันต้องดูแลน้องด้วย
(เนื้อหาสำคัญ) เนื่องจากที่เวลาผมอยู่บ้านเรียนออนไลน์ผมมีเรียนเช้าและบ่ายตามตารางเรียนเหมือนเดิม แทบไม่มีเวลาทำอย่างอื่นเลย พอแม่ผมใช้ทำอะไรเช่นซักผ้า คือมันเรียนไปด้วยได้แต่บางทีมันก็ตามเนื้อหาที่อาจารย์สอนไม่ทันไหนจะน้องที่ต้องมานั่งสอนอีก พอแม่ผมกลับมาจากทำงานแทบจะทุกวันก็จะมีเรื่องด่าผมตลอด คือผมเองก็เครียดกับการเรียนอยู่แล้ว แล้วไหนจะแม่ผมอีกซึ่งชอบเอาผมไปเปรียบเทียบกับคนอื่นเพื่อนแถวบ้านผมบ้าง คนนู้นคนนี้บ้าง ทั้งๆที่แม่ผมไม่รู้ความจริงเลยว่าเพื่อนผมเป็นคนแบบไหน พ่อแม่เขาเลี้ยงดูยังไง ทุกวันนี้เครียดมากครับเคยทำแบบทดสอบ ภาวะซึมเศร้าก็อยู่ระดับมาก ตอนกลางคืนนอนก็ไม่ค่อยหลับ เวลาผมเปิดทีวีดูดึกๆเช่นผมอยากดูหนังเรื่องนีเแต่มันออกช่วง 5 ทุ่มกว่าๆ แม่ผมก็จะด่าผมว่าผมว่าเล่นโทรศัพท์ไม่ยอมหลับไม่ยอมนอน คือ แม่อยู่ด้านนอกห้องนะครับแต่รู้ว่าผมเล่นโทรศัพท์ได้ไงทั้งๆที่ผมนอนดูหนัง หรือ Youtube จากทีวีอยู่ ผมควรทำยังไงดีครับเครียดมากเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่