เศรษฐกิจ...ดี๊...ดี...

กระทู้คำถาม
ห่างหายไปนานเลยกับเจ้ากระทู้เศรษฐกิจดี๊ดี เพราะเจ้าโควิด19แท้ๆทำให้ทั่วโลกต้องร้องระงม
ก่อนหน้านี้ก็ทรงๆตัวเพราะลูกค้านั่งทานไม่ได้ต้องซื้อไปรับประทานที่บ้านเท่านั้น
มาวันนี้หลังจากรัฐบาลผ่อนคลายให้ทานที่ร้านได้ก็ทำให้ยอดขายกลับมา85-90เปอเซ็นละ ลูกค้าเริ่มที่จะทำใจยอมรับว่าเจ้าโรคบ้านี้ต้องอยู่กับเราไปอีกนานครับ ฉีดวัคซีนแล้วก็ให้สบายใจขึ้นมาหน่อย ถึงแม้จะกันติดไม่ได้แต่ก็พอกันตายได้ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ตอนนี้มีให้เลือก4ตัวหลักๆ ชิโนแวค ชิโนฟาร์ม แอสต้า และไฟเซอร์ ส่วนโมเดอน่ากับจอนสันก็รอไปก่อนครับ
ปีนี้ไม่ได้ซื้ออะไรใหญ่ๆเลย เก็บเงินลูกเดียวไว้เจอที่ดินหรือตึกแถวงามๆจะได้ขยายสาขาเพิ่ม อยากได้ต่างจังหวัดอีกสักที่ ก็พอใจละ ไม่เอาไรละ พอมีเงินเก็บไว้ยามชราไม่ลำบาก ไม่อยากให้ใครมาว่า ไอนี่สมัยหนุ่มๆมันมีตัง ขับรถหรู กินเที่ยว ใส่ทองใส่นาฬิกาหรู คำพูดพวกนี้ได้ยินยามลำบากแล้วทนไม่ได้เลยละ ใครที่อายุ35+ก็ควรจะวางแผนชีวิตได้แล้วนะ ส่วนใครที่ยังไม่เป็นโล้เป็นพายก็รีบทำใหัชีวิตดีขึ้นครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่