สอบถามเรื่อง เงินเกษียณของบริษัทเอกชน ครับ

สวัสดีครับ รบกวนฝากถามให้พ่อผมหน่อยครับ กำลังวางแผนอนาคตกับพ่ออยู่ครับ

ตอนนี้พ่อผมอายุ 54 อีก6ปี ก็จะเกษียณ ทำงานที่ปัจจุบันมาตั้งแต่ พ.ย. 2551  
ก็จะเกษียณ ประมาณ ปี 2570 (อายุงาน18-19ปี) 

อยากถามว่าพ่อผมจะได้เงินเกษียณ จากบริษัท 300 วัน หรือ 400 วันครับ 

แล้วสำหรับเงินก้อนนี้ บริษัทมีสิทธิไม่จ่ายได้ไหมครับ หรือว่าเป็นกฏหมายบังคับให้ยังไงนายจ้างก็ต้องจ่ายครับ 
เพราะเงินก้อนนี้เป็นความหวังของครอบครัวผมเลยครับ  

***อีกเรื่องครับบำนาญประกันสังคมจะได้ประมาณเดือนละเท่าไรครับ ถ้านับถึงเกษียณพ่อผมก็จะส่งมาประมาณ 30 ปีครับ

ขอบคุณครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
มี พรบ คุ้มครองแรงงาน ร ะบุไว้ดังนี้ครับ

พรบ คุ้มครองแรงงาน ปี 2560
ม.6 ให้แก้ ม.118/1 ของปี 2541
สาระสำคัญคือ ให้การเกษียณอายุ ถือเป็นการเลิกจ้าง โดยการเกษียณอายุตาม นั้นให้เป็นไปตามที่ ตกลงกัน
แต่ถ้าไม่ได้ตกลงกัน ให้ใช้ที่ อายุ 60 ปีขึ้นไป
เพราะฉนั้นการเกษียณอายุ มี พรบ ระบุไว้แล้ว

พรบ คุ้มครองแรงงาน ปี 2562
ให้ดู ม.14 ซึ่งจะให้เพิ่ม ข้อความ ม.118 ของปี 2541
สาระสำคัญคือ กำหนดค่าชดเชย
สรุปหลักๆ ทำงานติดต่อกันครบ 10 ปี แต่ไม่ถึง 20 ปี ได้ 300 วัน
20 ปี ขึ้นไปได้ 400 วัน

ของคุณไม่ถึง 20 ปี ได้แค่ 300 วันครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่