ซื้อหนังสือสารคดีที่แปลแบบผิดๆ+รูปผิดลิขสิทธิ์ สามารถเอาเรื่องคนเขียนได้ไหมคะ

คือเรื่องมันเป็นอย่างนี้ค่ะ เราซื้อหนังสือสารคดีมาจากนักเขียน(แต่ความเป็นจริงเป็นนักก๊อป)คนนึง
แล้วมาพบทีหลังว่า "งานของเขามันแปลผิดจากที่ควรจะเป็น และรูปที่นำมาประกอบนั้น(เขาวาดเอง) เป็นรูปที่ไปลอกลายรูปนักวาดท่านอื่นมา"ค่ะ 

เราสามารถเอาเรื่องนักเขียนได้ไหมคะ มีกฎหมายข้อไหนที่เอาเรื่องเขาได้บ้างไหมคะ เราอยากได้เงินคืนมาก ๆ เลยค่ะ ตั้งพันกว่าบาท
หนังสือที่เขาพิมพ์ขายเป็นหนังสือทำมือค่ะ ไม่ได้ผ่านสนพ. รู้สึกเสียดายเงินมากเลยค่ะ เราซื้องานเขา เพราะตอนนั้นเรื่องยังไม่แดง
เราชอบงานเขามาก ๆ เลยซื้อเก็บไว้เพราะคิดว่าสนับสนุนงานของคนไทยบ้างก็ดี แต่ตอนนี้ผิดหวังสุดๆ จนรู้สึกว่างานเขาเอาไปรองขาโต๊ะยังสงสารโต๊ะเลย 5555 
ป.ล. ถ้าใช้แท็กผิด เราขออภัยด้วยนะคะ
เม่าในกองไฟ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่