กู้ร่วมสร้างบ้านแล้วสามีติดคุก

อยากสอบถามผู้รู้หรือมีประสบการณ์คะ แนะนำตัวก่อนนะคะ ฝ้าย คะ   แต่งงานกับแฟนเมื่อ8 ปีแล้วคะ  เมื่อ4ปีก่อน ได้กู้ร่วม ปลูกบ้านในที่ดินของแฟน  ฉโนดที่ดินคืของแฟน พอทำเรื่องกู้แฟนได้นำชื่อของเราไปใส่เพิ่มด้วย  กู้มาได้1400000บาท   มีลูกชายด้วยกัน1คนตอนนี้อายุ7ขวบ เมื่อ2 ปีที่แล้ว คือ มีปัญหากัน หลายอย่าง จนตกลงอย่ากัน  ตอนแรกตกลงกันไว้ว่าบ้านหลังนี้จะขายแล้วถ้าเหลือเงินจะแบ่งคนละครึ่ง  ผ่านไป 1 ปีหลังจากอย่าขาดกันแล้ว  คือ เจอช่วงโควิดพอดี  ธนาคารให้พักชำระหนี้,1ปี  
ตอนนี้น อดีตสามี เค้าก็อยู่บ้านไม่ได้มีการผ่อน จนครบ1ปี เค้าถูกดำเนินคดี ร่วมกันค้ายาเสพติด ตอนนั้น คือ น้องสาวเค้าได้โทรมาบอกแล้วขอให้เราผ่อนบ้านต่อได้มั้ย  ฝ้ายเลยบอกไปว่า ไม่ได้อยู่แล้ว ไม่มีใครอยู่ก็ขายไปเลย เพราะ ตัวฝ้ายเองต้องเลี้ยงลูกคนเดียว  น้องสาวเค้าเลยบอกว่าเค้าจะผ่อนเอง ช่วงนั้น ธนาคารก็ยังให้ผ่อนแต่ดอกเบี้ย ตกเดือนละ5000บาท  พอศาลตัดสินอดีตแฟนจำคุก7ปี   ฝ้ายก็ติดมาตลอดว่า ทำไมเค้าไม่ขายไป ถ้าหมดสิ้นปี2564นี้ ก็จะผ่อนตามปกติคือเดือนละ10000บาท  น้องสาวเค้าทำงานเดือนนึงไม่ถึง15000บาท จะผ่อนไหวหรอตั้ง7ปี  แล้วสุดท้าย ตอนนี้ น้องสาวเค้า ไม่ผ่อนต่อ อีกแล้ว และไม่โทรมาบอกเรา 3 เดือนแล้วที่ขาดส่ง ตอนนี้กลุ่มใจมากคะ จะขายก็ขายไม่ได้เพราะ อดีตสามีที่ติดคุกไม่ยอมเซ็นโอน แล้วถ้าปล่อยให้ธนาคารยึด แล้วนำไปขายต่อ ถ้า ขายไม่พอ ในส่วนหนี้ที่ค้างไว้ จะทำยังไง  คือ ตอนนี้ กลัวมากคะ กลัวธนาคารจะสืบทรัพย์ เพราะ ตั้งแต่หย่ากันมา2ปี ฝ้ายได้ซื้อที่ดินไว้ในกรุงเทพ แล้วรถอีก1คัน  ฝ้ายควรจะแก้ปัญหานี้ยังไงดีคะ  ควรไปติดต่อธนาคาร ขอผ่อนคนเดียว แล้วเปลี่ยนชื่อเป็นของเราคนเดียวได้มั้ย หรือจะ ปล่อยให้เค้ายึด แล้วเราโอนย้ายทรัพย์สินเป็นชื่อ แม่ดีคะ ตอนนี้ ใจนึงก็สงสาร อดีตสามีนะคะ  คิดไว้ว่าจะขอธนาคารปรับโครงสร้างหนี้ ให้ผ่อนเดือนละ5000บาทได้มั้ย แล้ว ประกาศให้คนเช่า เพื่อนำค่าเช่ามาผ่อน   แล้วพอครบ7ปี ถ้าอดีตสสมี ออกมาจากเรือนจำเค้าจะได้มีบ้านอยู่ แล้วให้เค้าผ่อนต่อ  คือ บ้านหลังนี้อยู่จังหวัดน่านคะ    ขอบคุณที่อ่านจบนะคะ นี่เป็นกระทู้แรก ผิดพลาดยังไง ต้องขออภัยด้วยคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่