คนร้องเพลงนี้เข้าใส่อารมณ์เพลงไปยังไงหรอครับ ? คือมันเป็นเรื่องน่าทึ่งเหมือนกันนะ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ ใครทำงานหรือเรียนด้านสายนี้ช่วยอธิบายอย่างง่าย ๆ ให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ คือเวลาฟังเพลงเนี่ยต่อให้ไม่รู้ภาษาเลย ( ประมาณว่าถ้าฟังเพลงต่างชาติแล้วไม่ได้มีความรู้เรื่องภาษานั้น ๆ ) เราก็กลับอินตามและรับรู้ได่จากอารมณ์ของเพลงเองว่าเพลงนี้เศร้า หรือเพลงนี้สนุกนะ ทั้ง ๆ ที่ฟังไม่ออก ถ้าจะบอกว่าดนตรีก็มีส่วนมันก็ใช่ แต่เคยฟังบ้างเพลง ๆ มันก็ออกเศร้า ๆ แถมเป็นเพลงไทยเราฟังออกแต่ดันไม่ได้สัมผัสถึงความเศร้านั้นเลย เวลาดูรายการเพลงก็มักจะมีคอมเม้นจากกรรมการเรื่องอารมณ์ ทีนี้ผมอยากทราบว่านักร้องเนี่ยเข้าใส่อารมณ์เพลงเข้าไปได้ยังไงจนคนฟังสัมผัสถึงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่