นักท่องเที่ยวไทย วีซ่าฟรี นิวซีแลนด์

ใช่ครับ
ในอดีต นักท่องเที่ยวไทย เข้าประเทศนิวซีแลนด์ "ไม่ต้อง" ขอวีซ่าท่องเที่ยวล่วงหน้าครับ

เพียงแค่ มีคุณสมบัติ เหมาะที่จะเป็นนักท่องเที่ยว ในประเทศนิวซีแลนด์ได้ ก็จะได้รับการปั๊ม "วีซ่าท่องเที่ยว" ในหนังสือเดินทาง เป็นระยะเวลาไม่เกิน 90 วัน (ประมาณ 3 เดือน)
ข้อกำหนดคร่าวๆ เพียงแค่ว่า
- จะต้องมีแผนการท่องเที่ยวที่ชัดเจน เช่น จะเดินทางไปที่เที่ยวที่ไหนบ้าง เมืองไหนบ้าง แต่ละเมืองจะไปที่ไหนบ้าง เป็นต้น
- จะต้องมีที่พัก ที่จองแล้วชำระค่าที่พักแล้ว ในเมืองที่มีแผนจะไปท่องเที่ยว
- จะต้องมีเงินเพียงพอสำหรับการใช้จ่ายระหว่างท่องเที่ยวในประเทศนิวซีแลนด์ ประมาณการได้ด้วยการมีเงินอย่างน้อย NZD 1,000  ต่ออายุวีซ่าท่องเที่ยว 30 วัน  พูดง่ายๆคือ มีเงินอย่างน้อย NZD 3,000 เพื่อการปั๊มวีซ่า 90 วัน ณ วันเดินทางเข้าประเทศนิวซีแลนด์

จนกระทั่ง ประกาศออกมาใหม่ว่า
- ตั้งแต่ วันที่ 1 มกราคม 2001 เป็นต้นไป นักท่องเที่ยวไทยที่ประสงค์จะมาเที่ยวนิวซีแลนด์ ต้องขอวีซ่าล่วงหน้า ก่อนเดินทาง -

สาเหตุหลักๆ ก็เหมือนที่เกิดขึ้นกับประเทศต่างๆทั่วโลกครับ ที่เดิมคนไทยเคยได้วีซ่าฟรี แล้วภายหลังถูกยกเลิกครับ
คือ
นักท่องเที่ยวไทย อยู่เกินกำหนดวีซ่าที่อนุญาต 
ที่สำคัญ ลักลอบทำงานโดยผิดกฎหมาย ครับ

ทำความเข้าใจกันก่อนนครับ เรื่อง วีซ่า "นักท่องเที่ยว" นั้น
- ทุกประเทศ - จะห้ามไม่ให้ นักท่องเที่ยวเข้ามา "หารายได้ หรือ สร้างรายได้" -
อันดับแรก เพราะ
นักท่องเที่ยวคือ "ลูกค้า" ที่นำเงินนเข้ามาจับจ่ายใช้สอยในประเทศ 
พูดง่ายๆคือ นักท่องเที่ยวนั้น "สร้างรายได้ให้กับประเทศ"
ดังนั้น
การที่นักท่องเที่ยว เข้ามาหารายได้ ถือว่า "ผิดวัตถุประสงค์" ทั้งทางด้านผู้เข้าประเทศ และ เจ้าของประเทศครับ

- ผี - คือคำสรรพนาม ที่คนไทยใช้เรียกคนไทยในนิวซีแลนด์ที่ อยู่เกินกำหนดวีซ่าอนุญาต คือ วีซ่าหมดอายุแล้ว วีซ่าขาดการต่ออายุแล้ว แต่ยังอาศัยอยู่ในนิวซีแลนด์ต่อไป อยู่แบบผิดกฎหมาย  (บางประเทศเรียน โรบินฮู้ด บางประเทศเรียก ผีน้อย)

เมื่อผี อยู่ในนิวซีแลนด์มากขึ้น ทางการนิวซีแลนด์ก็ต้องเริ่มเข้มงวด
เบื้องต้น คือการเข้มงวดในการอนุญาต หรือ ปั๊มวีซ่า ณ วันที่เดินทางมาถึงนิวซีแลนด์ ครับ
เริ่มมีการ คัดเลือกผู้ที่ถือหนังสือเดินทางไทย ไปสัมภาษณ์ถึงจุดประสงค์ของการมา และ รายละเอียดต่างๆมากขึ้น
มีการสืบหา สถานที่ทำงาน หรือ สถานที่พัก ของคนไทยที่อยู่เกิดกำหนดอนุญาต เพื่อนำส่งกลับภูมิลำเนาเดิม (พูดง่ายๆคือ ส่งกลับไทยนั่นแหล่ะครับ)
แต่
คนนิวซีแลนด์นั้น เป็นคน ซื่อสัตย์มาาาาาากกกกกก และ ใจดี (ผมว่า ปัจจุบันได้เปลี่ยนไปบ้างแล้ว จากประสบการณ์ชีวิต)
เขาก็เข้าใจว่า คนทุกคนจะซื่อสัตย์เหมือนกันกับคนนิวซีแลนด์  
ในกรณีที่ เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง จับคนไทยที่วีซ่าขาด (ผี) ได้นั้น
เจ้าหน้าที่จะยึดหนังสือเดินทางไทยไว้ และ ออกหนังสือ ให้กลับไปจัดการเรื่องที่ยังค้างคา ไปเก็บข้าวของส่วนตัว ที่สำคัญ ให้ไปซื้อตั๋วเครื่องบินกลับบ้าน ให้เวลา 14 วัน
จากนั้น ให้ไปที่สำนักงาน ตม. ไปพบเจ้าหน้าที่ พร้อมกับโชว์ตั๋วเครื่องบินกลับบ้าน แล้ว เจ้าหน้าที่จะนัดหมาย ไปพบกันที่สนามบิน ในวันเดินทางกลับบ้าน
เพื่อที่เจ้าหน้าที่จะพาไปเช็คอิน แล้วให้เจ้าหน้าที่สายการบิน พาขึ้นเครื่องบิน เมื่อผู้ถูกส่งตัวกลับบ้านขึ้นเครื่องบินแล้ว เจ้าหน้าที่ ตม. จะฝากหนังสือเดินทางไทย ไว้กับลูกเรือ และ มอบคืนให้กับผู้โดยสาร เมื่อถึงประเทศไทย ครับ

สิ่งที่เกิดขึ้นจริงคือ
คนไทยที่วีซ่าขาด ที่ถูกเจ้าหน้าที่จับได้ ยึดหนังสือเดินทางไทย และออกหนังสือแจ้งให้จัดการเรื่องส่วนตัว และกลับมารายงานตัวพร้อมตั๋วเครื่องบินนั้น
 - - -  หนี สิครับ  - - - 
หนีต่อครับ
หนังสือเดินทาง ไม่เอาก็ได้ ทิ้งไว้กับเจ้าหน้าที่ ตม. นั่นแหล่ะ ช่างมัน

สำหรับคนที่อยู่แบบวีซ่าหมดอายุนั้น
เป็นครั้งเป็นคราว รัฐบาลนิวซีแลนด์จะออกกฎหมาย "นิรโทษกรรม" (Amnesty)
ก่อนปี 2000 นั้น ก็มีรอบหนึ่ง
โดยทั่วไปนั้น คนที่จะได้รับนิรโทษกรรมนั้น จะต้องอยู่แบบวีซ่าขาดในประเทศนิวซีแลนด์ อย่างน้อย 10 ปี และไม่เคยมีประวัติอาชญากรรมในประเทศนิวซีแลนด์
คนไทย ที่วันนี้ถือสัญชาตินิวซีแลนด์ (แบบโอ้อวดใครๆได้) นั้น "บางคน"ก็เป็นหนึ่ง ในบุคคลที่ได้รับนิรโทษกรรมในครั้งนั้นครับ

แต่
ที่เหตุที่ทำให้รัฐบาลนิวซีแลนด์ ตัดสินใจเปลี่ยนกฎหมาย
ให้นักท่องเที่ยวไทย ต้องขอวีซ่าท่องเที่ยวก่อนเข้าประเทศนิวซีแลนด์นั้น
ผม "คาดเดา" เอาไว้ว่า  (แน่นอนครับ ผมไม่สามารถ "ฟันธง" ได้ว่าใช่หรือไม่ใช่ จริงหรือไม่จริง)
เพราะ
คนไทยในนิวซีแลนด์ ที่อยู่แบบวีซ่าเกินกำหนด และ ที่ถือวีซ่าท่องเที่ยวแต่มีจุดประสงค์หลักคือเข้าไปทำงานในนิวซีแลนด์นั้น
พากันไปยื่นคำร้อง - - ข อ เ ป็ น ผู้ ลี้ ภั ย  - - ในประเทศนิวซีแลนด์ครับ
ใช่ครับ
ขอเป็นผู้ลี้ภัย
ช่วงปี 1998 - 2000 นั้น
คนไทย ยื่นคำร้องขอเป็นผู้ลี้ภัยเป็นจำนวนสูงมากๆ เรียกได้ว่าติดอันดับ 1 ใน 3 ประเทศที่ยื่นคำร้องเลยครับ
ซึ่ง ในบรรดาผู้ที่ยื่นเรื่องขอนั้น "ไม่มีใคร" ได้รับอนุมัติ ตามคำร้อง แม้แต่คนเดียว ครับ !!!

เหตุผลที่คนไทยยื่นคำร้องนั้น
เหมือนกันหมด ทุกคนครับ
เรียกได้ว่า หนังสือชี้แจงเหตุผล ในการขอเป็นผู้ลี้ภัยนั้น มีต้นฉบับอันเดียว พิมพ์ซ้ำๆ ใช้กับผู้ยื่นคำร้องทุกคนครับ

เบื้องหลังของเรื่อง "คนไทยขอเป้นผู้ลี้ภัย" ในประเทศนิวซีแลนด์นั้น
มีคนไทย "เจ้าเล่ห์ ขี้โกง"
- - - -  ห ล อ ก ค น ไ ท ย ด้ ว ย กั น เ อ ง   - - - - 
อ้างว่า
จะทำวีซ่าอนุญาตให้ทำงานให้ (Working Permit) 2 ปี 
โดยคิดค่าเดินเรื่องให้ ในราคา คนละ NZD 3,000 ครับ

อธิบายเพิ่มเติมนะครับ ว่า Working Permit เกี่ยวข้องยังไงกับ ขอเป็นผู้ลี้ภัย

คือ
เมื่อใครก็ตาม ยื่นคำร้องขอเป็นผู้ลี้ภัย ภายในประเทศนิวซีแลนด์นั้น
เจ้าหน้าที่ มองเห็นว่า
ด้วยมนุษยธรรม ต้องให้โอกาสคนที่มายื่นเรื่อง
แต่ 
ในระหว่างที่เจ้าหน้าที่ ทำการตรวจสอบเอกสาร ตรวจสอบพิสูจน์ และพิจารณานั้น
ควรที่จะให้โอกาส ผู้ยื่นคำร้อง "ได้มีโอกาสทำงาน เพื่อหาเลี้ยงชีพ"  (พูดง่ายๆ ไม่ต้องเป็นภาระให้รัฐบาลเป็นผู้เลี้ยงดู)
เจ้าหน้าที่ จึงให้ Working Permit ไว้ก่อนมีอายุ 2 ปี
ทั้งนี้
หากว่า คำร้องดังกล่าวไม่ได้รับการอนุมัตินั้น
Working Permit ดังกล่าวจะถูกยกเลิก  และผู้ยื่นเรื่องจะต้องเดินทางกลับภูมิลำเนาเดิมของตนเอง

* * การยื่นเอกสารคำร้องขอเป็นผู้ลี้ภัยนั้น "ฟรี" ครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ  * *

ตรงนี้แหล่ะครับ ที่เป็นช่องว่าง ให้กลุ่มคไทยในนิวซีแลนด์กลุ่มหนึ่ง
ใช้เป็นช่องทาง "หลอกคนไทยด้วยกันเอง"

อ้างว่า จะเดินเรื่องทำ Working Permit ให้ 2 ปี
ที่แท้
ยื่นคำร้องขอเป็นผู้ลี้ภัยให้เขาแทน  โดยไม่แจ้งให้ผู้ถูกหลอกรู้เรื่องนี้เลย (เหยื่อมักจะไม่ค่อยรู้ ยิ่งมีเอกสารภาษาอังกฤษด้วยแล้ว ยิ่งถูกหลอกง่าย)
ที่แย่สุดๆคือ
เมื่ออาชญากร ยื่นเอกสารของเหยื่อไปแล้ว
ได้รับ Working Permit แล้ว
เขาไม่แจ้งเหยื่อ ว่า Working Permit ดังกล่าวอาจจะถูกยกเลิกได้ทุกนาที ทุกเมื่อ หากเอกสารคำร้องไม่ได้รับการอนุมัติ
เหยื่อก็หลงดีใจ นึกว่าตนเองได้วีซ่า 2 ปี เต็มๆ

ที่แย่ที่สุดคือ
หลอกเอาเงินจากเหยื่อ รายละ NZD 3,000 ครับ

สุดท้าย
ทางการนิวซีแลนด์ ก็ประกาศกฎหมายให้ คนไทยที่ประสงค์จะเดินทางเข้ามาท่องเที่ยวในประเทศนิวซีแลนด์ ต้องขอวีซ่าก่อนเดินทางครับ

ปล. กลุ่มคนไทย ที่หลอกลวงคนไทยด้วยกันนั้น มีอยู่จำนวนหนึ่งครับ
สำหรับ แหล่งรับเรื่องเพื่อการขอเป็นผู้ลี้ภัยนั้น เป็นร้านเล็กๆ ของคนไทย อยู่บนถนน K. Road (Karangahape Road) ในโอ๊คแลนด์ครับ
ตรงนี้ดังสุด แต่ก็มีคนอื่นๆด้วยนะครับ ที่รับทำเรื่องแบบเดียวกันนี้

ปล.2 หากสงสัยว่า ผมรู้เรื่องพวกนี้ได้ยังไงนั้น
ผมเคยเป้นล่ามอิสระ ให้เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองที่นิวซีแลนด์ครับ
ไว้ว่างๆ ผมจะเล่าเรื่อง คนไทยที่ผมประสบพบเจอ ช่วงทำงานเป็นล่ามนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่