เป็นผู้เสียหายคดียักยอกทรัพย์

สวัสดีค่ะ รบกวนขอความรู้จากเพื่อนๆ ค่ะ 
เข้าเรื่อง..............
เมื่อปี 2562 ดิฉันได้ออกรถจักรยานยนต์ให้เพื่อนไว้ทำงาน หาเงิน ปรากกฎว่าเพื่อนไม่จ่ายค่างวดรถ และได้เอารถไปจำนำ (จำนำเถื่อน) ดิฉันจึงแจ้งความ เมื่อวันที่ 22 พ.ค. 2563 และเพื่อนโดนหมายจับ 9/9/2563 และพยายามให้เขาชดใช้ค่าเสียหาย ด้วยการผ่อน แต่เขาไม่ผ่อน ไม่ยอมจ่าย เรื่องจึงขึ้นศาลเมื่อ ธ.ค.2563 และระหว่างเรื่องอยู่ที่ ศาล ก็เข้าสู่กระบวนการไกล่เกลี่ยด้วยยอดรถจักรยานยนต์ 98,000 (ตามที่อัยการสั่งฟ้อง) ไกล่เกลี่ยมา 3 ครั้ง ได้เงินมาทั้งสิ้น 8000 บาท เมื่อวันที่ 26 ส.ค. 2564 ศาลบอกให้จำเลย หาเงินมาจ่ายสักก้อนหนึ่ง และที่เหลือให้ผ่อน เพราะตลอดเวลาที่ผ่านมาจำเลยไม่ยอมผ่อนผู้เสียหายบ้างเลย ศาลให้เวลาไปหาเงินมาจ่าย และระหว่างนี้คุณต้องโทรคุยกับเจ้าทุกข์ เพื่อขอผ่อนชำระด้วย  และวันที่ 5 ต.ค. 2564 ศาลหวังว่าจะได้รับข่างดีจากพวกคุณ
*** ตลอดมาจำเลยไม่เคยติดต่อ ไม่เคยคิดจะจ่าย ที่จ่าย 8,000 เพราะการไกล่เกลี่ยครั้งที่ 2 เจ้าหน้าที่บังคับให้จ่าย พอครั้งที่ 3 ก็ไม่จ่าย เจ้าหน้าที่ไกล่เกลี่ยเลยคืนคดีสู่ศาล****
แบบนี้ถ้าจำเลยไม่ติดต่อ และไม่จ่ายเลย วันที่ 5 ต.ค. 2564 เขาจะโดนโทษอะไรบ้างคะ อยากทราบว่ากฎหมายจะเป็นอย่างไรต่อไป รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ 
ขอยคุณค่ะ ดิฉันไม่มีทนาย ไม่มีเงินจ้างทนาย ไม่มีความรู้เลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่