ขอปรึกษาพี่ๆ น้องๆ ฝ่ายบุคคลทุกท่านค่ะ

เนื่องจากผจก.ให้เราแก้ไขระเบียบและข้อบังคับของบริษัท แต่ว่าเดิมเวลาเราปฐมนิเทศหรืออบรมพนักงานใหม่ เราจะมีเอกสารกฎระเบียบให้ทุกๆคนเซ็นรับทราบอยู่แล้ว และเก็บเข้าแฟ้มประวัติของแต่ละคน  แต่ว่าบางคนที่เค้าทำงานมา 10 ปี 15ปี หรือมากกว่านั้น กฎระเบียบเดิมที่เค้าเคยเซ็น บางครั้งข้อมูลมันไม่ได้อัพเดท จริงๆ เราจะทำอบรมเรื่องกฎระเบียบให้พนักงานทุกๆปี แต่เนื่องด้วยตอนนี้ ออเดอร์การผลิตค่อนข้างเยอะ การที่จะต้องมานั่งอบรม ส่งผลทำให้การทำงานส่งให้ลูกค้าล่าช้า  เรื่องการอบรมจึงต้องเลื่อนออกไป เราเกรงว่าหากกฎระเบียบที่มีการเปลี่ยนแปลง ถึงแม้จะมีการแจ้งให้ทราบ แต่ถ้าหากเกิดเรื่องใดเรื่องหนึ่งที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับกฎระเบียบที่มีการแก้ไข และพนักงานไม่ได้มีการเซ็นรับทราบ เราว่ามันน่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ 

เราจะให้เค้ามาเซ็นใหม่ พร้อมกับอธิบายรายละเอียดทั้งชุดดีมั้ยคะ 
หรือจะให้เซ็นกันใหม่และอบรมทีเดียวหลังปีใหม่ไปเลย (แต่กลัวช่วงระยะเวลาที่รอมันจะเกิดปัญหาซะก่อน)

รบกวนขอคำแนะนำเพื่อนๆหน่อยค่ะ กฎระเบียบที่มีการแก้ไขต่างๆ มีการอัพเดทอย่างไรให้พนักงานทราบบ้างคะ ด้วยวิธีใด 
เป็นการแจ้งทางวาจาไม่เซ็นเอกสาร หรือ ทุกครั้งที่มีการแก้ไข คือให้เซ็นใหม่หมดเลยคะ เราทำงานมาได้ 3 ปีค่ะ 
กฎระเบียบทุกอย่างผจก.จะเป็นคนร่างรายละเอียดให้เราพิมพ์เพื่อชี้แจงพนักงานค่ะ แต่พอช่วงออเดอร์การผลิตเริ่มเยอะ แผนอบรมประจำปีก็ไม่ได้ตามเป้าเพราะว่าโรงงานเราเป็นโรงงานเล็กๆ มีพนักงาน20กว่าคนค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่