พ่อแม่กดดันให้แต่งงานกับคนที่ผู้ใหญ่หาให้

มีคนจะมาขอแต่งงานค่ะ ซึ่ง ยาย พ่อแม่ ชอบผู้ชายคนนั้นมากก ทางบ้านเขาก็ชอบเรามากเช่นกัน
ส่วนลูกชายเขาเคยรู้สึกดีกับเรา(เพื่อนสนิทเขาแอบบอกมา) เพื่อนเขาก็คือเพื่อนเราด้วยค่ะ เพราะเราเป็นเพื่อนกัน เคยไปเที่ยว กิน ด้วยกัน 
แต่ตอนนี้เราไม่รู้ว่าลูกชายเขารู้สึกยังไง แต่ยายเล่าว่า แม่ของเขาถามก่อนที่จะมาขอกับยายเราว่าจะไปขอคนนี้ให้โอเคไหม เขาก็ตอบโอเค
ประเด็นคือ... เรามีแฟนอยู่แล้ว แต่พ่อแม่ไม่ชอบ ยืนยันว่าถ้าจะแต่งกับแฟนคนนี้พ่อแม่ไม่ให้นะ บ้านเราอยู่กันไกลมาก แม่ให้เหตุผลว่า กลัวว่าวันนึงจะไปกันไม่ได้ แล้วแต่งไปเกิดท้องแล้วเขาหนีกลับบ้านไปจะทำยังไง (มีตัวอย่างหลายคนจนพ่อแม่ต้องเอามายกเป็นตัวอย่าง)
เราควรทำยังไงดีคะ เครียดมากเลย ถ้าจะให้แต่งตอนนี้ยังรู้สึกไม่พร้อม ยังมีความรู้สึกอยากเรียนให้จบมหาลัยก่อน เหลืออีก 1 ปี เราก็เรียนจบแล้วค่ะ
เราคบกับแฟน 1 ปีกว่าแล้วค่ะ แต่กับเเฟนเราก็ยังไม่มั่นใจในตัวเขาค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่