สงสัยเรื่องจัดโอลิมปิกครับ การจัดไม่ได้ช่วยให้เศรษฐกิจดีขึ้นขนาดนั้นหรือเปล่าครับ ?

คิดว่า อย่างน้อยๆ การจัดโอลิมปิก น่าจะกระตุ้นการท่องเที่ยว การกีฬา รวมถึงเศรษฐกิจได้ 
แต่ที่ไล่อ่านเม้นท์มาในกระทู้อื่นๆดู  เอ้า  ไม่เป็นแบบที่คิด ( ในเรื่องเศรษฐกิจ )
เห็นว่า ก็ไม่ได้ช่วยเท่าไหร่

บราซิลที่จัดไปปี 2016 เศรษฐกิจก็ไม่ได้กระเตื้องขึ้นขนาดนั้น
กรีซ ที่เคยจัดไปเนี่ย ถึงขั้นล้มละลายเลย
(  อึ้งจริง ๆ ) 

แล้วญี่ปุ่นปีนี้ ( 2020 )
ที่เคยถามในพันทิปปีก่อนๆ สมัยล็อคอินเก่า
เขาก็บอก ก็ไม่ได้ช่วยเศรษฐกิจดีขึ้นขนาดนั้น

ญี่ปุ่นปีนี้ น่าสงสารมากก . . . 
มาเจอโควิดซ้ำเติมเข้าไปอีก ยิ่งหนัก
กรีซ  บราซิลยังมีคนเข้ามาเที่ยวกัน
แต่ Tokyo olympic 2020 ไม่มี

คือ การจัดโอลิมปิก ไม่ได้ช่วยเศรษฐกิจดีขึ้นขนาดนั้นใช่มั้ยครับ
ถ้าเศรษฐกิจไม่แกร่งพอนี่คือ เสี่ยงสูงมาก ? 

ขอบคุณมากนะครับ พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่