ทำงานเอกชนอยู่ เปลี่ยนงาน ไปทำงานราชการดีไหม

ตอนนี้ทำงาน โรงงานอยู่ เงินเดือน เบ็ดเสร็จต่อเดือนได้ ประมาน 35,000฿ ถือว่าเยอะพอสมควรคะ สำหรับเราตอนนี้ มีผ่อนรถ อยู่ 1 คัน ค่าบัตรเครดิต 2 ใบ ต่อเดือน โอเคคะ เงินพอใช้อยู่ ถ้าต่อไปยังอยู่ต่อ ทำไปเรื่อยๆ รวม OT ด้วยอาจถึง 40,000฿ คะ แต่ตอนนี้ รู้สึกเบื่อกับงานที่ทำอยู่ งานที่นี่ ปัจจุบันทำมาได้ 6 ปีแล้วคะ รู้สึกเบื่อหัวหน้า เบื่องาน ทำอะไรผิด ก็โดนด่า พอดีมีน้องที่รู้จักมาแนะนำงาน ราชการ เลยลองไปสมัครดูคะ ไม่เคยทำงานสายราชการเลยคะ เราจบ Food science มาคะ ตำแหน่งราชการที่เราสมัครคือ พนักงานวิเคราะห์นโยบายและแผน คะ เงินเดือน 18,000฿ คือได้ ครึ่งนึง ของเงินเดือนเอกชนที่เราทำอยู่ตอนนี้คะ ไม่รู้คิดผิดคิดถูกคะ ที่ลองไปสมัครงานราชการ ไม่รู้ไปทำแล้วจะไม่ชอบ ลักษณะงาน หรือ จะแย่ไปกว่าเดิมหรือเปล่า เพราะเหตุผลที่อยากจะออกจากที่นี่คือ เบื่อหัวหน้า พองานมีปัญหา ชอบพูดจาแรงๆ โรงงานที่ทำเป็นโรงงาน อาหารคะ งานก็จะเยอะ มีปัญหาบ่อย เลยอยากลาออก เปลี่ยนงานดู เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ควรออกดีไหมคะ ไปทำงานราชการดีไหมคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่