กล้วยขยำทอด​ กล้วยหอมทอด​ แปรรูปกล้วยหอมสุกง่ายๆ!

กล้วยหอมขยำทอด​ เมนูแปรรูปจากกล้วยหอมสุกงอม​ นำมาทำขนมทานเล่น​ บอกเลยว่าอร่อยมาก​ สามารถทำขายได้อีกด้วยนะคะ​ ต่อไปถ้ามีกล้วยสุขงอมเยอะๆอย่าทิ้งนะคะ​ นำมาทำขนมกันค่ะ
วัตถุดิบ📌
📌กล้วยหอมสุกงอม
📌แป้งสาลี
📌น้ำตาลทราย
📌ผงฟู
📌น้ำมันสำหรับทอด

ขั้นตอนการทำกล้วยหอมทอด📌

📌 แค่เลใช้กล้วยหอมสุกงอม​ 1​ หวีนะคะ

📌ปอกเปลือกออกให้หมด

📌ใช้มือขยำให้เละ​เลยนะคะ

📌หลังจากนั้น​ ใส่แป้งสาลงไป​ (ถ้าไม่มีแป้งสาลี​ ใช้แป้งข้าวจ้าวแทนได้ค่ะ)

📌ตามด้วยเกลือป่น​ นิดหน่อย

📌น้ำตาลทราย​ อย่าใส่เยอะนะคะ​ กล้วยหอมสุขงอม​ จะมีความหวานอยู่แล้ว​

📌ตามด้วยฝงฟู​ ใครไม่มีก็ไม่ต้องใส่ค่ะ

📌คนส่วนผสมให้เข้ากัน​ ลองชิมความหวานดูได้นะคะ​ ขาดเหลือยังไงก็เพิ่มเอา

📌หลังจากนั้น​ เราจะนำไปทอดกันค่ะ

📌ใส่น้ำมันในกระทะ​ ตั้งให้น้ำมันร้อน

📌เมื่อน้ำมันร้อน​ ใส่กล้วยลงไปทอดเลยค่ะ

📌ทอดไฟกลางไปเรื่อยๆ

📌เมื่อเหลืองดีแล้ว​ ตักขึ้นพักน้ำมันได้เลยค่ะ

📌แค่นี้ก็เสร็จแล้วค่ะ​ กล้วยหอมขยำทอด​ แปรรูปกล้วยหอมสุข​ นำมาทำขนม​ แทนการทิ้ง​ สามารถทำขายได้เลยค่ะ

วิธีทำแบบวิดีโอ📌
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แฟนเพจ:📌https://www.facebook.com/PemsiniPansomsuy/

YOUTUBE​📌แค่เลchannel

EMAIL​📌junnony55@gmail.com​
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่