อยากฝากกะทู้นี้ ไปถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง "เกิดมาทำการ์เม้นท์ ผิดตรงไหน" และสินเชื่อขายฝันของรัฐบาลเฮงซวย

สวัสดีครับ 

เมื่อก่อนเริ่มจากตึกแถวเล็กๆ ที่ไม่รู้อะไรเรื่องการ์เม้นท์เลย ครอบครัวก็ไม่เคยทำ ผลัดตัวมาทำการ์เม้นท์เย็บไป ทำไป ผลิตเสื้อ ล้มลุกคลุกคลานมาเรื่อย จนตั้งตัวเรื่อยมา และมาถึงวันนึง ผมอยากเป็นสุจริตชน ที่ทำงานตามระบบ ระเบียบราชการ อยากทำให้ถูกต้อง คือ อยากเสียภาษีได้เต็มปาก

ผมเลยเริ่มจากจดทะเบียนการค้าก่อน แล้วตั้งเป็น หจก. แล้วแปรรูปสภาพเป็นบริษัทขึ้นมา แต่เอาจริงๆก็แค่ทั่วไป ไม่ได้มีผลต่อการทำงานมากนัก เพราะปกติ ไม่ต้องเข้าระบบก็อยู่ได้ นานๆจะได้รับงานในนามบริษัทที แถม ไม่เข้าระบบ ก็ไม่ต้องมานั่งเสียอะไรให้อะไรตามกฏหมายด้วย มันคือเรื่องจริงครับ 

แต่เพียงแค่เป็นบริษัทของผมที่ทำการ์เม้นท์นั้น ไม่ได้เคยเข้าถึงแหล่งเงินกู้ใดๆเลยที่เกี่ยวข้องกับ SME เลย และแล้ววันนึง ผมคิดว่าเราต้องกู้ SME แล้วล่ะ ด้วยมาตรการสินเชื่อซอฟ์ทโลน ที่ทางรัฐบาลปล่อยออกมา ตามนี้ครับ 

สรุปดังว่า เป็นสินเชื่อซอฟท์โลน ที่ปล่อยให้ผู้ประกอบการ SME ได้ฟื้นฟูกิจการ ประคองให้อยู่รอด ที่คือ จุดประสงค์ครับ 

ผมจะบอกว่า ผมเจออะไรบ้าง กับ มาตรการขายฝันเช่นนี้ ชุดนี้ 
1. ไม่สามารถกู้ในนามบุคคลธรรมดาได้ ต้อง นิติบุคคลเท่านั้น ใครได้บอกผมที  
2. สำคัญมาก "นิติบุคคลนั้น งบการเงิน ต้องไม่ขาดทุนในปี 63 และ ถ้าขาดทุน ไม่สามารถกู้ได้ จำได้มั้ยครับ ปี 63 คือ ช่วงโควิดเข้ามาในระลอกแรก หลายที่ ล้มระเนระนาด เซจนแทบไม่เหลืออะไร และเอาความจริงที่ว่า ในปี 63 เกือบทุกบริษัท ในระบบ Sme ต้องมีขาดทุนครับ  
3. เอาล่ะ ถ้าคุณโชคดีมากๆ ในปี 63 งบการเงินไม่ขาดทุน  ถ้าขาดทุนไม่ต้องอ่านต่อนะครับ เสียเวลา มาถึงข้อนี้ การปล่อยสินเชื่อเงินกู้ เขาจะปล่อยตามระบบที่แบงค์ประเมิน ขอ 10 ล้าน ใช่ว่าจะได้ 10 ล้าน คุณอาจจะไม่ได้เลย หรือ ได้แค่ 1 ล้าน อยู่แบงค์ประเมิน ทำใจได้ครับ 
4. หลักประกัน ใช่อยู่ครับ บสย. คํ้าช่วย แต่จริงๆ คุณต้องมีหลักทรัพย์ส่วนตัว มาคํ้าประกันด้วยครับ ไม่เช่นนั้น ไม่สามารถกู้ได้ 

เอาล่ะ ผมจะอยู่ในฝั่งสินเชื่อใหม่ กู้ได้ไม่เกิน 20 ล้าน เพราะไม่เคยเอาบริษัทไปทำสินเชื่อใดๆ 
1. ผมใช้นิติบุคคลกู้ 
2. ผมโคตรโชคดีที่งบปี 63 ไม่ขาดทุน
3. ผมยังไม่รู้จะได้เท่าไร  
4. ผมแนบที่ดิน ตจว. เข้าร่วมคํ้าประกัน 
5. ระยะเวลาที่แจ้งไว้คือ 1 เดือน ซึ่งยังอยากไม่ได้ว่า จะได้เท่าไร และ ผ่าน หรือ ไม่ผ่าน 

เอาล่ะ มาถึงสุดท้าย สิ่งที่ผมได้ยิน ไม่อยากจะเชื่อ และไม่มีใครบอกตรงๆ คือ  

6. ธุรกิจการ์เม้นท์ เป็น ธุรกิจเฝ้าระวังครับ เพราะแบงค์มองว่า เป็น สิ่งของฟุ่มเฟือย ไหลตามกระแสสังคม โดยไม่มองว่า ลูกค้าทำอะไร ยังไง ตีตั้งฟันธงไปก่อน ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ ผมเลยโทรหาแบงค์หลายๆที่ ก็เป็นเช่นเดียวกันครับ 

และเพราะเป็นการ์เม้นท์นี่ล่ะครับ ทำให้เข้าถึง สินเชื่อทาง SME ได้ยาก ไม่เคยมีใครสนใจ    

พูดถึงแต่ล่ะที่ผมไปเอา ได้พบเจอดังนี้ 

ธนาคาร SME สาขา พหลโยธิน  

- ผมขอโทษที่ผมไปหาตอนเกือบเที่ยง คงเป็นเวลาที่พักทานข้าว และทางพนักงานก็ไม่ได้ช่วยอะไร ไม่มีคํ้าประกัน ไม่ต้องมาคุยกัน เอา List เอกสารไป เตรียมให้ครบ ก็มาคุยกัน ทั้งๆที่ผมเตรียมเอกสารไปเป็นปึกๆ เพื่อจะคุยและ ปรึกษา แต่ทางคุณตัดจบแบบนี้ ก็โอเคครับ ซึ้ง  

ธนาคารออมสิน สินเชื่อ SME สาขาบางบอน 
- ถ้าไม่มีหลักทรัพย์คํ้าประกัน ไม่ต้องมาคุยกัน

ธนาคารกสิกรไทย สินเชื่อ SME สาขาวงแหวนรอบนอก เอกชัย บางบอน 
- ที่ไปถามทีไร ก็ไม่มีสินเชื่อ SME ตลอด ทั้งๆที่ดูในเว็บก็มีตลอด 

ธนาคารกรุงไทย สินเชื่อ SME สาขาเซ็นทรัลพระราม 2 
- ผมไปครั้งแรก มาสอบถามสินเชื่อ  SME เขาให้ผมนั่งรอคุย ผมรอจนปิดไฟไล่ ก็ยังไม่ได้คุย จนกระทั่งเขาแจ้งผมว่า ให้ผมแจ้งความประสงค์ไว้ เดี๋ยวจะติดต่อกลับ ผมรอไป 2-3 วัน จนได้คุย 

และผมได้คุย ได้ปรึกษา คือดีครับ ดีกว่าที่ผ่านมาหลายธนาคาร พยายามช่วยเหลือทุกอย่าง 

แต่สุดท้ายนั้นก็อยู่ที่ว่า ผลพิจารณาเป็นเช่นไร ผมก็พร้อมรับ ถือ ว่าผมทำดีที่สุดแล้ว 

เพียงเพราะ " ผมผิด ที่เกิดมาเป็น ธุรกิจการ์เม้นท์ "

ข้อความกะทู้นี้ อยากให้โฟกัสถึงนโยบายสินเชื่อของรัฐบาล และแต่ล่ะธนาคารที่ผมพบเจอ ที่คนทั่วไป ไม่เคยได้ยิน 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่