โน๊ตบุ๊คมีอาการช้า ค้าง เปิดโปรแกรมไม่ได้

สวัสดีครับ มีเรื่องจะปรึกษาเกี่ยวกับโน๊ตบุ๊คครับ 
ตอนนี้ผมเกิดปัญหาเครื่องค้างและช้าครับ ตอนเปิดเครื่องก็ติดหน้าโหลดวินโดว์นานมากครับประมาณ 10-15 นาที พอเข้าแล้ว หน้าจอก็ค้างครับ ไม่สามารถกดโปรแกรมอะไรได้ เคอร์เซอร์เมาร์ขึ้นเป็นรูปหมุนโหลดประมาณ 10-15 นาที ถึงจะเริ่มกดเข้าโปรแกรมต่างๆได้ ในระหว่างการใช้ โน๊ตบุ๊คก็จะมีอาการค้างๆ ช้าๆ และโปรแกรมขึ้น not responding บ่อยครับ

รายละเอียดโน๊ตบุ๊คผม acer f5-573g-566f ใช้ HDD 1 TB แรม 8 GB ระยะเวลาใช้งานประมาณ 4 ปีกว่าๆ เริ่มเป็นปัญหานี้มาในช่วง 1-2 อาทิตย์ครับ เคยทำการ reset ข้อมูลโดยระบบ recovery ของวินโดว์เมื่อช่วงมกราคม 64 

ปัญหาที่เกิดขึ้นข้างต้นเบื้องต้น เกิดจากปัญหาอะไรหรอครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่