[SR] กระทู้แรกในชีวิต อยากรีวิวและชวนเพื่อนๆ ไปรับวัคซีนป้องกันโรค Covid-19 ฟรี!!

สวัสดีเพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกคนค่ะ ขออนุญาตแนะนำตัวก่อนเลย ชื่อในวงการของชั้นชื่อ แนนนี่
กระทู้แรกของชั้นอยากจะมารีวิว และเชิญชวนเพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกคน ไปรับวัคซีนป้องกันโรค Covid-19 ฟรีกัน

ชั้นได้รับวัคซีน เมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2564 สถานที่รับวัคซีน คือที่ ศูนย์วัคซีนโควิดกลางบางซื่อ
(Central Vaccination Center : CVC) ชั้นไปถึงประมาณ 17.00 น. ก็จัดแจงหาที่จอดรถไม่ไกลจากประตูทางเข้ามากนัก
ซึ่งทางฝ่ายสถานที่ก็จัดทำป้ายบอกทางชัดเจนดีค่ะ 

จอดรถใกล้ๆ ประตูทางเข้า 2 สะดวกมากๆ ไม่ต้องเดินไกล ไม่เหนื่อย ไม่ร้อน

รูปพวกนี้ชั้นบังเอิญถ่ายไว้ เพราะต้องติดต่อเพื่อนๆ คนอื่นๆ ทางไลน์ เพื่อบอกทางว่า จะเข้ามาทางไหน
แอบนัดเพื่อนๆ เจอกัน ในวันที่มารับวัคซีน ช่วง WFH ไม่ได้มีโอกาสเจอเพื่อนเลย คิดถึง

ก่อนผ่านเข้าประตู มีเจ้าหน้าที่ของเครือข่ายโทรคมนาคมมาคอยให้บริการ ซึ่งให้คำแนะนำดีมากๆ ค่ะ
ค่ายแรกที่เจอคือ A** ขอวัดอุณหภูมิ และแนะนำให้กรอกเอกสาร พร้อมทั้งวัดความดันโลหิต

วรั๊ยยยยย!! เล็บออกจะน่ากลัวนิดๆ เพราะทาเล็บเจล แล้วเกรงว่า หากเกิดอาการแพ้วัคซีน
ออกซิเจนในเลือดต่ำ อะไรต่อมิอะไร เจ้าหน้าที่อาจจะต้องสังเกตจากเล็บ เผื่อเขียว เผื่อม่วง
(ดูหนังเยอะไป) เลยนั่งลอกเล็บเองขณะรอคิว

ปกติชั้นเป็นคนบริจาคโลหิตบ่อยทุกครั้งที่มีโอากาสจะต้องบริจาค ความดันตัวบนจะอยู่ระหว่าง 90-110
แต่วันนั้นตื่นเต้น ความดันพุ่ง 140/79 เลย ถ้าความดันตัวบนสูงเกิน 160 จะต้องนั่งพัก แล้วรอความดันลดลง
ถึงจะผ่านไปด่านลงทะเบียนได้ สำหรับที่นี่ การกรอกเอกสาร กรอกตามจริง แต่ยังไม่ต้องลงนามท้ายเอกสารนะคะ
การลงนามท้ายเอกสาร เพื่อยินยอมรับวัคซีน ต้องลงต่อหน้าเจ้าหน้าที่เท่านั้น

เมื่อความดันปกติ ก็ผ่านด่านไป ด่านลงทะเบียน ขั้นตอนนี้จำเป็นต้องแสดงตัวด้วยบัตรประชาชน
การให้บริการลงทะเบียนบริเวณนี้ เป็นเจ้าหน้าที่ของค่าย D*** เจ้าหน้าที่จะนำบัตรประชาชน
ไปเสียบตัวอ่านแถบแม่เหล็ก กับคอมพิวเตอร์ เพื่อลงทะเบียน แล้วพิมพ์เอกสารออกมา เรียกว่า "ใบนำทาง/ใบนัด"
ในเอกสารนี้ จะมีรายละเอียดของเรา ให้ตรวจสอบความถูกต้อง ถ้ามีอะไรตกหล่น แจ้งเจ้าหน้าที่ได้เลยค่ะ

เมื่อได้ใบนี้แล้ว ก็ผ่านไปด่านรับวัคซีนได้เลย ไปถึงโต๊ะที่มีเจ้าหน้าที่ทางการแพทย์
นั่งรอฉีดวัคซีนด้วยความยิ้มแย้มแจ่มใส ทุกคนให้บริการดีมากๆ อันนี้ต้องชมเชยเลยค่ะ
เจ้าหน้าที่ทุกคนเสียสละ เพื่อส่วนรวมมากๆ ขอขอบคุณนะคะ ชั้นมุ่งหน้าเดินไปหาโต๊ะว่าง
ที่มีเจ้าหน้าที่ยกมือ พร้อมฉีดวัคซีน 

เรียบร้อยแล้ว ฉีดวัคซีนเสร็จก็ไปนั่งรอสังเกตอาการ ซึ่งของชั้นไม่มีอาการผิดปกติใดๆ นอกจากฉีดเสร็จแล้ว ก็กินเยอะมาก
แถมขรี้เกียจอีกต่างหาก ซึ่งเพื่อนๆ บอกว่า ก็เป็นปกติป่ะ? ไม่น่าจะใช่ science effect จากวัคซีน 55+

ซึ่งการนัดรับวัคซีนโดส 2 อีกครั้ง วันที่ 14 มิ.ย. 2564 วันจันทร์หน้านี้แล้ว เช็คในแอพหมอพร้อม จะยังไม่ขึ้นประวัติรับวัคซีน
รอเกือบ 2 สัปดาห์กว่าจะขึ้นมาให้ประเมินอาการไม่พึงประสงค์ กับประวัติการรับวัคซีน ไม่แน่ใจว่า ปัจจุบันจะยังช้าอยู่รึเปล่า
ผ่านไป 2 สัปดาห์ บางคนอาจจะลืมว่า อาการไม่พึงประสงค์หลังรับวัคซีนวันแรกเป็นยังไงนะ มันนานเกิ๊น

กลับบ้าน กลับไปหอมน้อนได้อย่างมั่นใจ เราจะปลอดภัยไปด้วยกัน รอสถานการณ์โควิดคลี่คลาย ชั้นจะพาน้อนเที่ยว
ทุกวันนี้น้อนเบื่อโควิด เพราะชั้นอยู่ WFH หลายวัน น้อนไม่มีเวลาส่วนตัว นั่งจ้องหน้า นอนจ้องหน้ากันมากกว่า 10 ชม./วัน
ต่างคนต่างเบื่อกันและกัน น้อนมีโลกส่วนตัวสูง บางทีก็อยากจะอยู่เงียบๆ คนเดียว ไม่อยากมีทาสอยู่ใกล้ๆ
ทาสไม่มีอะไรทำ ก็อยากจะปลุกน้อนมาเล่น มาอุ้ม มาหอม แต่น้อนก็อาจจะกลัวติดโรค อยากให้ลดการสัมผัสมั้ง ทำหน้าดุบ๊อย บ่อย 

ซึ่งโดยรวมแล้ว การได้รับซีนป้องกันโรค Covid-19 สำหรับชั้น ชั้นพึงพอใจนะ 
ความปลอดภัยจากการรับวัคซีน 9/10 อันนี้ให้ 9 เพราะมันยังมีโอกาสติดอยู่พอสมควร สำหรับโดสแรก
ต้องรอรับโดส 2 เพื่อให้ fully protected แต่ถึงฉีดก็ยังมีโอกาสติด แต่มันสามารถทุเลาความรุนแรงของโรคได้มาก
ความสะดวกในการเดินทาง 10/10
มาตรฐานการให้บริการ 10/10

อันนี้เป็นกระทู้แรกของชั้น ขาดตกบกพร่องประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
จากนี้ไปก็คงจะได้มีโอกาสมาตั้งกระทู้บ่อยขึ้น ขอบคุณที่สละเวลาอันมีค่า เข้ามานั่งอ่านค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่