ขอความเห็นหน่อยครับ

ต้องอธิบายยาวหน่อยนะครับ คือผมอะไม่ใช่คนไทยแต่มาอยู่ไทยนานมากแล้ว และได้มีโอกาสทำงานสายงานHR ประสบการณ์การทำงานถือว่า นำไปใช้ประโยนช์ด้านนี้ได้สบาย ปัญหาคือตำแหน่งงานมันตันอยู่กับที่ เพราะไม่มีวุฒิการศึกษา  เพราะผมเรียนจบแค่ ม.3 จากประเทศพม่าครับ  
ตอนนี้ผมอยากเรียนจบ ป.ตรี ซึ่งผมต้องเรียน กศน. 6ปี และต่อป.ตรีอีก4ปี ถึงจะจบ ดังนั้นผมต้องใช้เวลา 10ปีในการเรียน ตอนนี้ผมอายุ30ปี 
คำถามคือ มีทางไหนบ้างที่จะทำให้เวลาลดลงกว่านี้ อยากถามผู้รู้ครับว่า เราสามารถไปสอบเทียบความสามารถได้ไหม หรือเรียนตามระบบกศน.แล้ว กระโดดข้ามชั้นได้ไหม  
 ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ((อยากเรียนจบ เพื่อต่อยอดในหน้าที่การงาน แต่อายุก็เริ่มเยอะแล้ว กลัวไม่ทันใช้งาน ))
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ทำไมจึงต้องเรียน กศน.อีก 6 ปีครับ??
กรณีมีวุฒิ ม.3 ไทย ถ้าเรียนกศน. ม.ปลายผมว่า น่าจะจบได้ราว 1.5-2 ปี

อีกวิธี ผมได้ยืนว่ามีการสอบ GED เป็นวุฒิเทียบเท่า ม.6 ซึ่งใช้เข้าเรียนได้บางมหาวิทยาลัย ส่วนใหญ่เป็นอินเตอร์ หรือเป็นม.เอกชน
https://pantip.com/topic/32253007

ส่วนเรียนปริญญาตรี ในหลายแห่งเรียนจบได้ใน 3 ปีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่