ผ่อนบัตรเครดิต กสิกรไทย ต่อไม่ไหว ทำอย่างไรดี

สวัสดีค่ะ เราขอระบายและขอแนวทาง ขอคำแนะนำ ช่วยเหลือชี้ทางสว่างให้เราหน่อยค่ะ
ก่อนอื่น เราขอเกริ่นเรื่องก่อนนะคะ

สืบเนื่องมาจาก เรารับงานฟรีแล๊นซ์ และเป็นพนักงานประจำของบริษัทแห่งหนึ่ง
ในตอนนั้นเองเราได้ยื่นสมัครบัตรเครดิตกับน้องพนักงาน ที่มาเปิดบูธที่ตลาดย่านที่ทำงานของเรา
ไม่นานธนาคารกสิกไทย ได้อนุมัติบัตรเครดิต (5 แสนกว่า) และบัตรกดเงินสด (7 แสนกว่า) มาให้เรา
จากนั้นไม่นาน น้องพนักงานก็สอบถามเราว่าต้องการสินเชื่อส่วนบุคคลด้วยหรือไม่
เราจึงตอบตกลง และได้สินเชื่อส่วนบุคคลนั้นมา ( 2 แสนกว่า)  รวมทั้งหมด 1.5 ล้านกว่าบาท

เงินก้อนนี้เรานำไปลงทุนกับบริษัทที่เป็นข่าวใหญ่โต เมื่อไม่นานมานี้
เมื่อเกิดปัญหาเราได้พยายามประคับประคอง เอาเงินเก็บที่มีอยู่จ่ายค่าบัตรไป หมุนเวียนกันไปจนไปไม่รอด
จนตอนนี้ เราหยุดจ่ายมาจะสามเดือนแล้วค่ะ เนื่องจากงานประจำเราก็ตกงาน (เราเป็นพนักงานบริษัทที่เป็นข่าวด้วย)
แน่นนอน ผลกระทบเป็นวงกว้างมากๆ เพราะงานที่เป็นรายได้ของเราไม่มีเข้ามา

เราได้ติดต่อธนาคาร ขอทำเรื่องผ่าน มหกรรมไกล่เกลี่ยหนี้ https://www.1213.or.th/App/DMed/V1
เพื่อขอผ่อนชำระกับธนาคาร จากนั้นธนาคารโทรมาเราก็แจ้งเรื่องราวไปว่าเหตุใดถึงไม่สามารถชำระได้
ธนาคารจึงให้เราผ่อนเฉพาะดอกเบี้ย 6 เดือนของบัตรกดเงินสด เดือนละ 12,000 บาท
ซึ่งตอนนี้เราไม่มีกำลังผ่อนจ่ายเลยค่ะ

เราจึงอยากทราบว่า มันจะมีหนทางใดที่สามารถทำให้เราผ่อนจ่ายได้แบบ ไม่เกิน 5,000 บาทต่อเดือนไหมคะ
ตอนนี้เราแทบหายใจไม่ออกเลยค่า ด้วยภาระอื่นๆ ที่มี

ปัจจุบันทรัพย์สินที่เรามี ในชื่อของเรา คือรถยนต์ (แต่สามีเราผ่อน)
พี่ที่เรารู้จัก บอกว่าธนาคารอาจจะฟ้องล้มละลายเราได้
หากเราล้มละลาย ทรัพย์สินเราจะถูกยึดไหมคะ เพราะมันไม่ใช่เงินเราที่จ่ายไปแต่มันเป็นชื่อของเรา
เราจดทะเบียนสมรสกับสามี บ้านของสามีจะถูกยึดด้วยไหมคะ

รบกวนผู้รู้ โปรดแนะนำแนวทางเราหน่อยค่ะ 
เราอยากจ่าย แต่เรากำลังไม่ไหว
งานใหม่ตอนนี้ของเรา เงินเดือนแค่ 13,000 บาทเองค่ะ

กราบขอบพระคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำไว้ล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่