รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการลาออกจากราชการในช่วงทดลองงาน

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการลาออกจากราชการในช่วงทดลองงานครับ มีสองกรณีครับ คือของ จขกท.เองและของเพื่อน เราทั้งคู่ทำงานอยู่ในช่วงทดลองงานมาได้สามเดือน ตัวของ จขกท. นั้นมีงานใหม่แล้ว สาเหตุที่จะลาออกเพราะว่าตอนที่มาสอบ คือสอบไว้เผื่อได้งาน ทว่าโชคดีติด เลยมาทำ ตอนนี้พอมาทำแล้วรู้สึกว่าไม่ใช่ตัวเอง แถมหลายครั้งก็เป็นภาระของเพื่อนร่วมงาน เลยคิดว่าถ้าเราทำได้ไม่ได้ผลดีนักแม้จะตั้งใจอย่างสุดความสามารถแล้ว ก็ควรออกเปิดทางให้คนอื่นดีกว่า เลยคิดจะลาออก ส่วนของเพื่อน จขกท. เขาไม่ได้มีเหตุผลชัดเจนครับ เขามักบ่นทำนองว่าไม่ชอบ รู้สึกอึดอัด เลยอยากจะลาออก

ทีนี้ก็เลยเป็นคำถามครับว่า การลาออกจากราชการในช่วงทดลองงานนี่ จะส่งผลอย่างไรบ้างครับ เท่าที่เคยได้อ่านได้ฟังมา บ้างก็ว่าจะเสียประวัติ บ้างก็ว่าไม่เป็นอะไร (ไม่แน่องค์กรต่างๆอาจไม่เหมือนกัน บางคนก็ว่าอยู่ที่การให้เหตุผลว่าลาออกทำไม แต่ที่แน่ๆคือจะเสียประวัติหากใบลาออกยังไม่อนุมัติแต่ขาดงานไปเฉยๆโดยไม่ขอลากิจ) เลยมาถามหลายๆท่านที่อาจมีประสบการณ์คล้ายๆกัน หรือท่านที่ทราบข้อมูลเผื่อได้ข้อมูลไปประกอบการพิจารณาครับ

รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ หากมีส่วนใดเข้าใจผิดหรือผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่