สอบถามอาการว่าเป็นแบบนี้เสี่ยงเป็นโรคอะไรไหม

เริ่มจากครั้งแรกเราปวดท้องข้างขวาจนตื่นค่ะ ก่อนหน้ากินหมูกระทะค่ะ มีอาการปวดมาแขนข้างขวาค่ะ มีคลื่นไส้นิดๆ พอไปฟาหมออาการก็หายปวดค่ะ

ผ่านไปสี่วันอาการก็หายไปค่ะ เรากินข้าวต้มตลอดเลย พอมาเมื่อวันก่อนเรากินของค่อนข้างหวานมัน ตกดึกก็รู้สึกปวดตุบๆ ที่ท้องข้างขวา ตอนเช้ามาท้องอืดมาก มีปวดตุบข้างขวาเป็นบางครั้ง ไปหาหมอก็ได้ยาลดกรด แก้ท้องอืดมา 

วันต่อมา เราก็กินยายามหมอ กินข้าวต้ม โจ๊กต่างๆ ค่อยๆ ดีขึ้น แต่ก็ไม่มีการขับถ่ายอยู่ ตกดึกเริ่มปวดตุบๆ ที่ข้างขวาตรงชายโครง เจ็บนิดๆ ตรงกลางท้องเยื้องขวาใต้ลิ้นปี่ ท้องอืดทั้งคืนตอนนอน จุกท้อง แน่นลิ้นปี่

ตื่นเช้ามารู้สึกแน่นๆ ค่ะ อยากถามว่ามีใครอาการแบบนี้บ้างคะ เราค่อนข้างกังวล สามารถไปอัลตราซาวด์ท้องส่วนบนเพื่อความแน่ใจได้ไหม พอจะมีที่แนะนำแถวๆ กรุงเทพบ้างไหมคะ 

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับประจำเดือนไหม แต่เราไม่เคยปวดท้อง หรือเจ็บตรงชายโครงขวาแบบนี้ค่ะ แล้วท้องอืดแน่นลิ้นปี่อีก เลยอยากอัลตราซาวด์เพื่อความแน่ใจค่ะ 

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่