ขอเรียกร้องให้เปิดลงทะเบียนจองวัคซีนทุกช่วงอายุ ในทันที ใครเห็นด้วยมาลงชื่อกันครับ

————————-
อ่านที่นี่ก่อนนะครับ

เหมือนหลายคนอ่านแล้วยังไม่เข้าใจประเด็นที่ผมจะสื่อ รบกวนอ่านให้เข้าใจก่อนคอมเม้นนะครับ ผมไม่ได้เรียกร้องให้ฉีดพร้อมกันทุกช่วงอายุนะครับ แต่ขอให้เปิดจองทุกช่วงอายุแบบกำหนดลำดับวันจองโดยไม่ต้องรอวันที่ 31 ส่วนการฉีดไม่ได้หมายความว่าคนจองอายุน้อยกว่าจะแซงคิวคนสูงอายุได้ทันที คุณต้องให้สิทธิเขาก่อนถูกต้องแล้ว แต่ถ้าถึงเวลาพอสมควรแล้วยังไม่ประสงค์มาฉีดก็ควรทยอยให้คนอายุน้อยกว่าได้เริ่มฉีดได้เลย แต่สำคัญคือคุณควรเปิดให้จองแบบกำหนดเวลาสอดคล้องกับอายุได้ในทันที เช่นหากคุณอายุ 20-30 อาจให้เริ่มจองและกำหนดวันฉีดหลังคนอายุ 50 เป็นต้น รบกวนอ่านก่อนนะครับ

———————

ผมว่าปัญหาคนไม่จองฉีดมันน้อยกว่าปัญหาวัคซีนมาช้ามากมาย จนถึงวันนี้เรามีแอสตราที่พร้อมฉีดแค่แสนโดส ที่เหลือคือซิโนแวคเหลือล้านกว่า เดือนหน้าถึงจะเข้ามาอีก 6 ล้าน (แอสตรา) และเดือนถัดไปถึงจะทยอยเข้ามาอีก ตอนนี้บอกเลยว่าคนอยากจองกันมาก โดยเฉพาะผ่านหมอพร้อม แต่มันลงไม่ได้นิครับ ผมตลกวิธีการทำงานของรัฐมาบล้อกการลงทะเบียนฉีด ทำไมไม่ปล่อยให้คนนอกกลุ่มเสี่ยงลงทะเบียนไปก่อนเลย แต่กำหนดวันไปสิว่าเริ่มจองฉีดได้วันไหน แล้วมาบอกว่าคนไม่อยากฉีด

ดังนั้นขอเรียกร้องให้ศบค และทางกระทรวงสาธารณสุขทบทวนการเปิดสิทธิในการจองฉีดวัคซีนทุกระดับอายุในทันทีไม่ต้องรอ 31 พค ครับ และจะกำหนดวันเป็นเริ่มต้นเดือนไหนก็ว่ากันไป อย่าให้เกิดปรากฏการณ์เหยียบกันตายเพื่อจองจนแอปล่มอีกเลยครับ ใครเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยมาร่วมลงชื่อกันครับ

ขอทิ้งท้ายนะครับ โควิดมันไม่เลือกอายุในการทำลายล้างปอดและฆ่าคุณครับ อีกทั้งเศรษฐกิจจะตายตามและฟื้นยาก ยิ่งแก้เร็วยิ่งดี

ผมได้นำตัวอย่างของการลงทะเบียนมาให้ดูเผื่อใครยังไม่ได้ลงทะเบียน โดยเมื่อเลือกวัน เวลาแล้วเลือกรพ จากนั้นยืนยัน พอกดปุ้บเขาบอกคุณไม่มีสิทธิจองดังรูป

ขอทิ้งท้ายนะครับ โควิดมันไม่เลือกอายุในการทำลายล้างปอดและฆ่าคุณครับ อีกทั้งเศรษฐกิจจะตายตามและฟื้นยาก ยิ่งแก้เร็วยิ่งดี
ใครเห็นด้วยช่วยกดบวกรัวๆครับ จะได้ส่งสัญญาณให้รัฐทราบความต้องการของคนอยากฉีดวัคซีน
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ลักลั่นย้อนแย้งเป็นที่สุด

หมดออกมาบอกว่า ฉีดเถอะ ดีกว่าตายใน ICU ข้อดีมีมากกว่าข้อเสีย บลา บลา บลา
แต่ขอโทษนะ คนที่เขาอยากฉีด ทั้งลงทะเบียน ทั้งหาช่องทาง มันดันบล๊อก

ท่านรัฐบาลครับ

ช่วยเอาวัคซีน มาตั้งโต๊ะที่ไหนสักแห่งได้ไหม แล้วบอกเลยว่า วันนี้ เราจะมีการฉีดวัคซีนที่ นั้นที่นี่

รับรองคนจะมาจนวัคซีน ไม่พอเลย

ให้คนที่เขาอ่านข้อมูลรอบด้าน และตกผลึกแล้วควรฉีด ยังดีกว่าไปประเคนพวกที่ต้องฉีดแต่ดันไปฟังคนที่ไม่ได้จบหมอ ร่ายข้อเสียเป็นตุเป็นตะ
เวลานี้ ควรไล่ฉีดหมดครับ ไม่เฉพาะกลุ่มเสี่ยง เพราะตอนนี้เสี่ยงทุกกลุ่ม
ทำเถอะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ขอลงชื่อ ไม่เห็นด้วยค่ะ

ยังไงถ้าวัคซีนเหลือจากผู้สูงอายุ เขาก็ต้องเปิดให้คนทั่วไปฉีดอยู่แล้ว ไม่ช้าก็เร็ว แล้วสำหรับบุคคลอายุ 18 ปีขึ้นไปใช้วิธี walk in ง่ายกว่า เร็วกว่า
ยังไงซะ ก็ต้องกำหนดPriority ให้กับผู้สูงอายุ และคนป่วยโรคเรื้อรังที่ต้องการฉีดก่อน แต่พอถึงจุดๆหนึ่งก็ค่อยปล่อยเหมือนกับที่เคยทำไปแล้วกับบุคลากรทางการแพทย์
ความคิดเห็นที่ 4
เห็นด้วยครับ

ถ้าผู้สูงอายุ นั่งอยู่บ้านกันได้ แต่ไม่ยอมฉีด ก็ปล่อยพวกท่าน

แต่เอาวัคซีนที่เหลือ เร่งทะยอยเอามาให้คนวัยทำงาน 18-59 ที่เป็นไขสันหลังประเทศ ให้เค้าพอมีภูมิไปทำงานได้ ป่วยไปก็ไม่ตาย ให้เร็วที่สุด

กำหนดวัน cut-off เลย ไม่มา 25 พค ก็ไปอีกทีปลายปีเลย
ความคิดเห็นที่ 12
การกระจายเชื้อ เกิดขึ้นมากในกลุ่มอายุ 18-59 (คนทำงาน คนที่ต้องออกไปนอกบ้าน)
แต่ความสูญเสีย (อาการหนัก - เสียชีวิต) เกิดกับกลุ่มอายุ 60++

ถ้าฉีดกลุ่ม 18-59 ก็จะลดการแพร่เชื้อในวงกว้างได้มากกว่า เสมือนเป็นการตัดตอนการแพร่เชื้อ
ถ้าฉีดกลุ่ม 60+ ก็จะลดการสูญเสียของกลุ่มอายุมาก กรณีที่เชื้อแพร่มาถึงตัว

ข้อดีข้อเสียต่างกัน

ส่วนกลุ่ม 18-59 แต่มีโรคประจำตัวเสี่ยงๆ (เช่น เบาหวาน ความดัน น้ำหนัก) นี่ ได้ทั้งสองเด้ง ทั้งลดการแพร่เชื่อ และ การสูญเสีย

ส่วนตัว ถ้าเปิดกว้างได้ก็จะดีมากครับ แต่ถ้าไม่พอ ก็เน้นพื้นที่เสี่ยงก่อน พื้นที่เศรษฐกิจต่างๆ กทมและปริมณฑล ชลบุรี เชียงใหม่ ภูเก็ต และ ตามอำเภอเมืองที่มีความหนาแน่นประชากรสูง
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่