คำว่า "แท้" ที่แปลว่า "มาก" นิยมใช้กันในจ.ใด บ้าง...

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ,

จขกท. มีความสงสัยมาสักระยะแล้วค่ะ ว่าคำว่า "แท้" ที่แปลว่า "จริง" นิยมใช้กันในจ.ใด หรือ ภาคใด บ้างค่ะ
ยกตัวอย่าง เช่น  สวยแท้ แปลว่า สวยมาก ...
เพื่อนๆพอจะทราบไหมค่ะ
จขกท. เข้าใจว่าคำนี้น่าจะเป็นภาษาท้องถิ่นค่ะ ซึ่ง คนทั่วๆไปน่าจะไม่เข้าใจความหมายค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้ามากค่ะ

ปล.เพื่อนๆ  ที่ไม่เข้าใจความหมายมาก่อน มาตอบก็ได้ค่ะ  จะได้รู้ว่า จ.หรือภาคใด ไม่ได้ใช้พูดค่ะ
หรือ อาจใช้คำศัพท์แตกต่างกันไปอย่างไรค่ะ

หมายเหตุ
แก้ไข คำแปล คำว่า แท้ จาก "มาก" เป็น "จริง"   
พอดีแก้หัวข้อ กระทู้ไม่ได้ ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ภาษาอีสานใช้แท้ๆเพื่อขยายคำข้างหน้านะคะเช่น  งามแท้ๆ ก็แปลว่า งามจริงๆ งามมาก  ,หิวแท้ๆ แปลว่าหิวมากๆเลย , ซวยแท้ๆ ก็แปลว่า ซวยจริงๆเลย ,   บ้านเจ้าหายากแท้ๆ ก็ประมาณว่าจะมาเยี่ยมเยือนบ้านเพื่อนแต่หายากมากกว่าจะเจอ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่