ป.โท VS เรียนภาษาตปท. เลือกอะไรดี ??

จากหัวข้อกระทู้นะคะ ระหว่างเรียนต่อปริญญาโท กับ ไปเรียนภาษาที่เมืองนอก เป็นคอร์สระยะสั้นๆ 4-6 เดือน 
ค่าใช้จ่ายของป.โทจะอยู่ประมาณ แสนต้นๆ พอๆกับ ไปเรียนภาษาที่เมืองนอกเลย ต่างกันตรงระยะเวลาที่เรียน
แต่.... ถ้าเรียนป.โทอยู่ไทย ก็จะยังได้ทำงานปัจจุบันอยู่ และได้อยู่กับแม่ อ้อออลืมบอกคะ เราอยู่กับแม่แค่ 2 คน ห่วงนะคะ แต่คิดว่าแม่อยู่ได้คะ ถ้าต้องไปตปท จริงๆ ตอนนี้เงินเก็บพอมีอยู่บ้างค่ะ 

miniheart

ถ้าเรียนปริญญาโท จบมาได้วุฒิการศึกษา แต่ถ้าไปเรียนภาษาเมืองนอกอาจจะได้ภาษาและเงินที่ทำงานเสริม ลังเลค่ะ ขอคำแนะนำนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่