เราสามารถเอาผิดญาติที่ปล่อยน้ำจากสวนเขาเข้าสวนเราได้ไหมคะ

เรื่องมีอยู่ว่า ที่ดินของอา กับที่ดินของเราติดกัน 
แล้วสวนด้านริมสุดเป็นร่องน้ำ 
ในร่องน้ำนั้นมีที่ดินของเขาด้วย
ที่ผ่านมาก็รู้ว่าเส้นแบ่งเขตของเขาลงมาอยู่ในร่องน้ำด้วย

แต่ร่องน้ำริมสุดมันทะลุทุกร่องเข้าไปในสวนเรา
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา 
เขาเจาะคันดินสวนเขาเพื่อปล่อยน้ำจากสวนเขาที่อยู่สูงกว่า
เข้ามาในสวนเรา  จนน้ำล้นตลิ่งเลย
ที่บ้านก็วิดน้ำออกจากสวน
ก็เอาน้ำจากสวนเขาออกมาด้วย
จนเครื่องวิดน้ำพังไปละ ตอนนี้น้ำยังล้นอยู่เลย
บอกให้พ่อเอาดินไปปิด  อาก็เจาะเปิดให้น้ำไหลอีก

เขาเจาะที่ดินของเขา อาจจะไม่ผิด
แต่เขาก้ไม่ได้ทำคันกั้นไม่ให้น้ำไหลเขาเขตสวนเราด้วย
 แบบนี้เอาผิดได้ไหมคะ

ตอนนี้สวนมะพร้าวเราที่กำลังเริ่มมีลูก กำลังออกจั่นเล็กๆ  มีปลูกอ้อย ปลูกกล้วย
น้ำล้นตลิ่งเลยค่ะ  กลัวกระทบกับมะพร้าวด้วยค่ะ

เราเครียดมาก จะเอาผิดเขายังไงได้บ้าง
พี่ชายบอกว่า เดี๋ยวโดนตอกกลับ
เพราะเขาทำในที่ของเขา
แต่น้ำที่ไหลเขามา มันไหลเข้าสวนเราน่ะค่ะ

ในรูปแรกคือคันดินสวนเขา 
เจาะช่องให้น้ำไหลเข้ามาในสวนเราค่ะ

รูปที่สอง สวนเราค่ะ น้ำปริ่มขึ้นมาจะล้นสวนเลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่