ที่งอกริมตลิ่งถูกบุกรุก

ผมมีที่ดินซึ่งตามโฉนด ด้านหนึ่งติดคลอง แต่ปัจจุบันคลองอยู่ห่างออกไปจากแนวเขตตามโฉนดประมาณ 20 เมตร ต่อมามีผู้อ้างสิทธ์ว่ามีเอกสารสิทธ์ น.ส.๓ ในบริเวณใกล้เคียง ได้นำลวดหนามมากั้นระหว่างแนวเขตของผมกับที่งอกริมตลิ่ง ผมจึงไม่สามารถเข้าใช้ประโยชน์ใช้น้ำในคลองได้  โทรไปปรึกษาเจ้าท่าขอให้ไปดำเนินการแก้ปัญหาผู้บุกรุกพื้นที่ดังกล่าว ซึ่งทางเจ้าท่าบอกว่าที่ดินดังกล่าวเป็นกรรมสิทธิ์ของผมตาม ป.พ.พ.มาตรา 1308 ผมสามารถไปแจ้งความเองดำเนินคดีเองได้ แต่ตำรวจแจ้งว่า พื้นที่ดังกล่าวอยู่นอกแปลงโฉนดที่ดินของผม ผมต้องไปขอออกโฉนดให้เรียบร้อยก่อน จึงจะสามารถแจ้งความได้

จึงขอความอนุเคราะห์ผู้รู้ให้คำแนะนำครับว่าผมควรทำอย่างไรเพื่อ
๑.ให้อีกฝ่ายนำลวดหนามออกไปให้เร็วที่สุด
๒.หยุดมิให้อีกฝ่ายบุกรุกมาใช้ประโยขน์ในที่งอกดังกล่าว ซึ่งปัจจุบันได้เข้ามาปลูกกล้วยและมะพร้าวแล้ว
๓.ยื่นขอออกโฉนดในที่งอกริมตลิ่งต้องทำอย่างไร ใช้เงินประมาณเท่าไหร่ ใช้เวลาเท่าไหร่ครับ

ขออนุญาตขอบคุณล่วงหน้าในความอนุเคราะห์ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่