รีไฟแนนซ์บ้าน ธนาคารเดิม (รีเทนชั่น) พร้อมขอ วงเงินเพิ่ม ธนาคารจะคิดดอกเบี้ย รูปแบบใดครับ

จะรีไฟแนนซ์บ้าน ธนาคารเดิม (รีเทนชั่น) ขอลดดอกเบี้ย แต่จะขอกู้เพิ่ม 

ธนาคารจะคิดดอกเบี้ยยังไงครับ

1 หนี้ก้อนเดิม

ไป รีเทนชั่น  ขอลดดอกเบี้ย  คือ ผมก็ จ่ายหนี้ไป ตามปกติ แต่ลด ดอกเบี้ยลง ตามที่ขอ

2 หนี้ก้อนใหม่ (ที่ขอ วงเงินสินเชื่อเพิ่ม) 

ผมจ่ายหนี้ ตามปกติ แต่ดอกเบี้ยจะเป็นอัตรา ที่ธนาคารคิด ใหม่ 

เวลาสิ้นเดือน มีใบแจ้งหนี้ มา  ยอดหนี้ ที่ธนาคารคิด (ที่ผมต้องจ่าย)

ก็คือ ยอดหนี้ พร้อมดอกเบี้ย ตาม ข้อ 1 + ข้อ 2 

แบบนี้ใช่ไหมครับ

ปล.ดอกเบี้ย ข้อ 2 นี่ เยอะไหมครับ ประมาณ เท่าไหร่
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่