ช่วยด้วยครับ !! โน็ตบุ๊ค ไม่มีเสียง ทำตามกระทู้ และ ยูทูป แล้วแก้ไม่ได้จริงๆ

ช่วยด้วยครับ !! โน็ตบุ๊คไม่มีเสียง ทำตามกระทู้พันทิป และ ยูทูป แล้วแก้ไม่ได้จริงๆครับ 
โน็ตบุ๊ค ASUS รุ่น X555LD (Win 10 64x)
ตัวรูปลำโพงหายไปจาก device manager
*เคยเอาไปให้ช่างแถวบ้านดู เสียค่าลงวินโดว์ใหม่ไปฟรีๆ สุดท้ายเก็บตังเรา พร้อมบอกว่าเมนบอร์ด น่าจะเสีย (เลยถาม แน่ใจไหมจะได้ซื้อเมนบอร์ดใหม่ เค้าบอกไม่แน่ใจ) เลยมาขอคำแนะนำครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่