♠ เมื่อศูนย์บริการสีเหลือง B ทำผมเกือบไม่รอด ♠

ขอเล่าก่อนนะครับ ยาวหน่อยยยย

เริ่มด้วยผมไปเปลี่ยนยางที่ร้านประจำแห่งนึงเพราะสภาพยางเสื่อมไปเยอะใช้มา 4 ปี จนรู้สึกว่ายางแข็งแล้ว
แต่เมื่อหลังจากเปลี่ยนยางใหม่ไม่ถึง 1 สัปดาห์ก็เริ่มมีอาการพวงมาลัยสั่นเมื่อเจอถนนขรุขระและวิ่ง 80+ และมีอาการสั่นเยอะที่ล้อหน้าซ้าย
หลังจากนั้นก็ไปร้านยางเดิม เค้าก็ถ่วงล้อให้ใหม่ อาการดีขึ้นแต่ไม่หายยังสั่นเหมือนเดิมแค่อาการน้อยลง

แล้วเมื่อผ่านไปประมาณ 2 สัปดาห์ อาการเริ่มสั่นมากขึ้น เป็นตั้งแต่วิ่ง 40 แล้ว
จนหาข้อมูลต่างๆ มีหลายปัจจัย และสุดท้ายเข้าก็ได้เข้าศูนย์ B ใกล้บ้านเพื่อตรวจเช็คสภาพรถฟรี 30 รายการ และก็บอกอาการที่เจอมา
ศูนย์บอกว่า ทุกอย่างปกติยกเว้น เรื่องแอร์ กับ น้ำหล่อเย็น ผมก็เปลี่ยนตามช่างบอก

หลังจากออกศูนย์ได้ไม่ถึง 4 วัน อาการเป็นหนักว่าเดิม รถเร่งไม่ขึ้น ตอนออกตัวต้องเยียบคันเร่งจนสุดถึงจะออกตัวได้ รอบเครื่องเกิน 4 พัน
ตอนนั้นคิดว่าเป็นที่เกียร์ หรือเครื่องยนต์ที่มีปัญหา
และก็มีช่วงนึงวิ่งประมาณ 60+ อยู่ดีๆพวงมาลัยหักเลี้ยวขวาเอง ดีที่ตอนนั้นเช้ามาก รถน้อย ไม่ได้เกิดอุบัติเหตุ
จนวันนั้นก็ฝืนรถวิ่งไปสภาพนั้นเพราะติดงาน วันต่อมาเลยไปอู่ประจำแถวบ้าน ลองขับนิดหน่อย แม่แรงยกล้อซ้าย-ขวา ไม่ถึง 5 นาที รู้เรื่องเลย
ปรากฏว่า ลูกสูบเบรกเป็นสนิม ซีลยางเสื่อม ทำให้น้ำเข้าจนเบรคทำงานไม่ได้ อาจจะล๊อคตอนขณะขับอยู่ ผ้าเบรกไหม้กลิ่นหอมเลยทีเดียว
ช่างบอกว่า น่าจะสะสมมาหลายปี ลุยน้ำบ่อย  (ฝนตกในกทม.ไม่กี่ ชม.แทบจะว่ายน้ำกันแล้วครับ)
ผมก็เลยยอมรื้อ ยอมเปลี่ยนหมดเลย เพื่อความปลอดภัย

ตอนนี้ใช้มาเกือบเดือน อาการทุกอย่างหายหมดแล้วครับ
อาจจะมีช่วงที่วิ่ง 120+ พวงมาลัยสั่นหน่วงๆนิดหน่อยคงเพราะยังไม่คุ้นยาง V12 ก่อนหน้านี้ใช้ A-DRIVE มั้งครับ
รถผมอายุ 7 ปีครึ่ง เน้นขับและดูแลพื้นฐาน ไม่ได้เก่งการซ่อมรถเลยเข้าศูนย์ของรถตลอด และเคยเปลี่ยนถ่ายน้ำมันนอกศูนย์รถครั้งเดียว ของปั๊มสีฟ้า
ถึงผมจะไม่เก่งเรื่องซ่อมรถ แต่ให้ความสำคัญกับระบบเบรก ช่วงล่าง ยาง เป็นหลักนะครับ

เรื่องค่าใช้จ่ายผมไม่รู้ว่าแพงไหม แต่ถ้าแบบสมเหตุ สมผล ผมไม่ซีเรียสน่ะ ส่วนที่ไม่อยากเข้าศูนย์รถกลัวเป็นหมูในอวย
เลยพยายามหาศูนย์นอกใกล้บ้านแต่ถ้าเจอศูนย์แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ ต่อไปจะเข้าศูนย์ไหนดี ที่เชื่อถือได้

ขอบคุณครับ
เพี้ยนขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่